Mỗi tuần một chuyên đề

chi tiết các khoản trong bảng lương nhân viên

• Thread starter thaivuong
  • Ngày gửi
T

thaivuong

Guest
27/5/09
21
0
0
o
--------------------------------------------------------------------------------

Một bảng lương của nhân viên như thế này không viết có ổn không nữa?:
LCB: 1.000.000
ĂN ca: 700.000
Xăng và điện thoại: 1.000.000
Cộng: 2.700.000

Trong HD lao động thì LCB là 1000.000vnđ
Các khoản trợ cấp còn lại bao gồm ăn ca, xăng, điện thoại....
Mình thấy cập rập quá.tạo vì mình chỉ làm cho ra bảng lương thui, không biết Bác Thuế có ý kiến gì không đây/
Mình mới làm kế toán nên chẳng biết gì nhiều.
Thật may là có diễn đàn này thật hay và hữu ích
Kính chúc anh chị va các bạn thật vui,hạnh phúc.

Ghi chú thêm:
Năm 2008 thì bên mình không có hoạt động gì nên chỉ để duy trì bên mình tính lương hàng tháng của năm 2008 mức lương bằng lương cơ bản trong HD lao động/
Năm 2009 hoạt động nên bên mình định nâng mức lương lên(thực tế có) như trên(thực tế lại cao hơn nhiều). Mình định làm thêm mấy cái phụ lục hợp đồng kèm theo để hợp thức hoá! vậy có được không? Nhưng thấy phụ cấp lại cao hơn LCB khá nhiều nên ngại quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mitsuboshi

Sơ cấp
10/3/09
40
0
0
tphcm
Tổng phụ cấp ko đc cao hơn lương cb

banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
41
Q.9
Tổng phụ cấp ko đc cao hơn lương cb

bạn ơi có văn bản quy định nào không, chỉ cho mình xem với! Sao mình không nghe nói đến vụ này nhỉ!
Cám ơn bạn nhé!

M

mitsuboshi

Sơ cấp
10/3/09
40
0
0
tphcm
bạn ơi có văn bản quy định nào không, chỉ cho mình xem với! Sao mình không nghe nói đến vụ này nhỉ!
Cám ơn bạn nhé!

Mình cũng ko rõ vb nào quy định nhưng khi đi đăng ký LD, sở ld thấy lcb > tổng pc họ ko chấp nhận. vì lg phải là phần chính of người ld

T

thaivuong

Guest
27/5/09
21
0
0
o
Mình cũng ko rõ vb nào quy định nhưng khi đi đăng ký LD, sở ld thấy lcb > tổng pc họ ko chấp nhận. vì lg phải là phần chính of người ld

chán nhỉ:
tại vì chia ra để nọp bảo hiểm
hay la mình khỏi chia nhỉ?
để gọp một dòng là 2700.000

M

mitsuboshi

Sơ cấp
10/3/09
40
0
0
tphcm
bên mình cũng chia ra để đóng bh đó, chứ ko để nguyên cục có mà ...chết. nhưng trên HDLD chỉ ghi mỗi lcb, ko ghi phụ cấp. nếu thể hiện phụ cấp trên HD thì phải đóng bh cả phần pc đó. nhưng trên bảng lg vẫn có pc. ko biết sau này có sao ko?

H

hoaind260286

Sơ cấp
bên mình cũng chia ra để đóng bh đó, chứ ko để nguyên cục có mà ...chết. nhưng trên HDLD chỉ ghi mỗi lcb, ko ghi phụ cấp. nếu thể hiện phụ cấp trên HD thì phải đóng bh cả phần pc đó. nhưng trên

công ty mình cũng phải tách ra như vậy mà, chỉ đóng bảo hiểm theo lương cơ bản trong hợp đồng, còn phụ cấp thì chỉ là phần trả thêm cho công nhân thôi nên ko đóng BH phần phụ cấp đó (CT mình là CT tư nhân thôi)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
--------------------------------------------------------------------------------

Một bảng lương của nhân viên như thế này không viết có ổn không nữa?:
LCB: 1.000.000
ĂN ca: 700.000
Xăng và điện thoại: 1.000.000
Cộng: 2.700.000

Trong HD lao động thì LCB là 1000.000vnđ
Các khoản trợ cấp còn lại bao gồm ăn ca, xăng, điện thoại....
Mình thấy cập rập quá.tạo vì mình chỉ làm cho ra bảng lương thui, không biết Bác Thuế có ý kiến gì không đây/
Mình mới làm kế toán nên chẳng biết gì nhiều.
Thật may là có diễn đàn này thật hay và hữu ích
Kính chúc anh chị va các bạn thật vui,hạnh phúc.

Ghi chú thêm:
Năm 2008 thì bên mình không có hoạt động gì nên chỉ để duy trì bên mình tính lương hàng tháng của năm 2008 mức lương bằng lương cơ bản trong HD lao động/
Năm 2009 hoạt động nên bên mình định nâng mức lương lên(thực tế có) như trên(thực tế lại cao hơn nhiều). Mình định làm thêm mấy cái phụ lục hợp đồng kèm theo để hợp thức hoá! vậy có được không? Nhưng thấy phụ cấp lại cao hơn LCB khá nhiều nên ngại quá!

Treê bảng lương thể hiện caácthu nhập của người lao động đều được tuy nhieê bạn xem lại mức ăn ca của Cty bạn hiện vượt quá quy dịnh đấy 6 tháng đầu năm 2009 là 540.000đ, từ 1/6/2009 là 650.000 đồng.
Đối theo hệ thống thang bảng lương thì phụ cấp <lương cấp bậc (LCB) vì vậy khi xây dựng quy chế tiần lương bạn phân ra phần lương cơ bản (được ghi trong hợp đồng) và phân lương thực tế theo kết quả SXKD của cty
hàng tháng căn cư squỹ lương thực tế xaácđịnh hệ số tiínhlương cho nhân viên. Như vậy trong hợp đồng lao đông chỉ cần ghi LCB và ghi lương thực tế theo quy chế của Cty là được.

T

thaivuong

Guest
27/5/09
21
0
0
o
Treê bảng lương thể hiện caácthu nhập của người lao động đều được tuy nhieê bạn xem lại mức ăn ca của Cty bạn hiện vượt quá quy dịnh đấy 6 tháng đầu năm 2009 là 540.000đ, từ 1/6/2009 là 650.000 đồng.
Đối theo hệ thống thang bảng lương thì phụ cấp <lương cấp bậc (LCB) vì vậy khi xây dựng quy chế tiần lương bạn phân ra phần lương cơ bản (được ghi trong hợp đồng) và phân lương thực tế theo kết quả SXKD của cty
hàng tháng căn cư squỹ lương thực tế xaácđịnh hệ số tiínhlương cho nhân viên. Như vậy trong hợp đồng lao đông chỉ cần ghi LCB và ghi lương thực tế theo quy chế của Cty là được.

GIẢ SỬ MỌI ĐIỀU KIỆN CẦN VÀ ĐỦ CÓ HẾT
ANH sẽ làm bảng lương như thế nào để cho tổng lương càng cao càng tôt và lương CB phải là 1000.000
Em cảm ơn-thật lòng ming câu trả lời từ anh.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
GIẢ SỬ MỌI ĐIỀU KIỆN CẦN VÀ ĐỦ CÓ HẾT
ANH sẽ làm bảng lương như thế nào để cho tổng lương càng cao càng tôt và lương CB phải là 1000.000
Em cảm ơn-thật lòng ming câu trả lời từ anh.

Trên bảng lương thể hiện như sau :
LCB : theo hợp đồng
Hệ số lương = QTL thực tế / QTL cơ bản
Tiền lương thực tế = LCB X hệ số lương

T

thaivuong

Guest
27/5/09
21
0
0
o