Mỗi tuần một chuyên đề

Vẫn bất ổn vì vấn đề BHXH và HĐ Lao động

• Thread starter bachdung87
  • Ngày gửi
B

bachdung87

Guest
31/3/09
3
0
0
36
ha noi
Các bác ơi giúp em với !!!
Công ty em thành lập từ năm 2007 nhưng giờ chưa đóng BHXH, qua tham khảo ý kiến em cũng đã viết hợp đồng lao động thời vụ, thử việc có thời hạn nhỏ hơn 3tháng và trong đó ghi rõ BHXH được trả vào lương và để người LĐ tự đóng, trong bảng lương mình cũng thể hiện điều đó bằng chỉ tiêu "BHXH, BHYT trả vao lương 17%".
Công ty em là cty Cổ phần chỉ luôn có 4ng: 1GD, 2 PGP và 1 Ktoán.
Em muốn hỏi rằng: Thứ 1: đối với 3ng trong ban GD, có phải kí HDLD ko? và giải quyết ntn khi họ chưa đóng BHXH, và cũng chưa tham gia BHXH ở cty khác?
Thứ 2: Nếu cứ kí HDLD 3th 1 lần cho NV kế toán rồi lại cho nghỉ 3th và 3th sau kí tiếp với người đó, có vẻ bất ổn vì KToan ko phải là công việc có tính thời vụ đúng ko?
Cảm ơn các bác!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Bạn vẫn ký hợp đồng lao động bình thường, còn vấn đề bảo hiểm, nếu doanh nghiệp có số lao động dưới 10 người thì không nhất thiết phải đăng ký BHXH.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
hợp đòng bạn cứ ký chứ hết hạn 1 năm thì ký 2 năm không nhất thiết phải đóng bảo hiểm mà không thể ký mãi hd 3 tháng đc

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Các bác ơi giúp em với !!!
Công ty em thành lập từ năm 2007 nhưng giờ chưa đóng BHXH, qua tham khảo ý kiến em cũng đã viết hợp đồng lao động thời vụ, thử việc có thời hạn nhỏ hơn 3tháng và trong đó ghi rõ BHXH được trả vào lương và để người LĐ tự đóng, trong bảng lương mình cũng thể hiện điều đó bằng chỉ tiêu "BHXH, BHYT trả vao lương 17%".!
Nếu hợp đồng thời vụ thì BH làm thế được không nhỉ? Nhưng nếu sd lao động mà không đóng BH dù cho có ghi là trả vào lương và người lao động tự tham gia BH trong hợp đồng lao động thì không được chấp nhận, không biết văn bản cụ thể nhưng có cty đã bị truy thu khỏan này rồi!
Nếu cứ kí HDLD 3th 1 lần cho NV kế toán rồi lại cho nghỉ 3th và 3th sau kí tiếp với người đó, có vẻ bất ổn vì KToan ko phải là công việc có tính thời vụ đúng ko?
Cái này thì không ổn lắm, anh chị nào biết cho ý kiến xem, hợp đồng thời vụ này được không? Có những cty gặp trục trặc, kế tóan nghỉ ngang, kế tóan làm không kịp, nên có cty mướn kế tóan làm ngắn hạn để giải quyết việc tồn đọng, còn bạn lam thời vụ 3 tháng, 3 tháng không, vậy chi phí 3 tháng không có HĐ đó đưa vào đâu?

C

cao thuy nhung

Guest
10/11/07
10
0
0
36
Sài Gòn nắng mưa
Công ty mình cũng đang gặp trường hợp đó. Có đúng là "nếu doanh nghiệp có số lao động dưới 10 người thì không nhất thiết phải đăng ký BHXH.". Mình đã lên BHXH quận Tân Phú rồi (đi mấy lần nhưng vẫn chưa giải quyết được), họ nói 1 nhân viên cũng phải đóng. huhu. BHXH quận làm ăn kiểu gì đó, đúng là Nhà nước. Mình nói lý lẽ theo luật bhxh đàng hoàng mà họ vẫn ko chịu. Làm công văn giải trình thì họ ko thèm đọc. Họ bắt truy thu từ ngày thành lập luôn (theo giấy phép đăng ký kinh doanh),mặc dù lúc đó công ty hoạt động còn rất khó khăn. pótay.huhu. Giúp e với!!!!

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
1. theo quy định của Luật lao động ko phân biệt ai hết, ký hợp đồng lao động ráo.
2. và đã ký trung, dài hạn (trên 3 tháng) là phải lên cơ quan bảo hiểm mở sổ và đóng bảo hiểm hàng tháng.

Vậy nếu làm dài hạn ko có cách nào trốn BHXH cả trừ khi ko ghi chi phí luôn :) ăn gian thì cũng đc nhưng cách này ko đc khuyến khích. bạn nên làm đúng theo pháp luật nhé. Thân

1

1986

Guest
19/11/08
79
0
6
thien bang hoi
bạn cứ ký hợp đồng bình thường việc gì phải ký 3 tháng 1 lần
ký 3 năm cũng được mà

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Có lẽ tất cả các bạn ở trên nên đọc lại LUẬT BẢO HIỂM XÃ HỘI CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM SỐ 71/2006/QH11 NGÀY 29 THÁNG 6 NĂM 2006 nhỉ ?
"nếu doanh nghiệp có số lao động dưới 10 ngư ời thì không nhất thiết phải đăng ký BHXH.". Cái dòng màu đỏ đỏ ấy chỉ dành cho khoảng 7 năm về trước thôi, từ năm 2003 theo Luật BHXH thì DN dù có 1 người cũng phải đóng BHXH nếu có hợp đồng > 3 tháng rồi.
Theo mình thì khi có nhân viên làm việc mà ký hợp đồng LĐ> 3 tháng thì nên tgia BHXH, BHYT cho họ. Đó là quyền lợi của NLĐ mà chứ cứ làm theo kiểu của bạn dung87 thì cũng vi phạm và ...rất rất mệt mỏi.

Sửa lần cuối:
K

kelanhlung2501

Sơ cấp
16/5/09
26
0
1
40
Hà Nội
Cái này dc bán luận rát nhìu, bạn chịu khó tìm đọc lại trên này nha. Như bạn làm là toi rùi bạn bachdung87 ạ

K

kelanhlung2501

Sơ cấp
16/5/09
26
0
1
40
Hà Nội
Mình ko bít là mọi người làm thế nào nhưng theo mình dc biết là với 1 người lđ thì chỉ dc ký HĐ 2 lần (ít hơn 3th- cái này thì ko phải đóng BH, HĐ có thời hạn) sau 2 cái hđ này mà ng lđ này vẫn làm thì HĐLĐ của họ đương nhiên dc coi là vô thời hạn. Ngoài 3 tháng trở ra là cty phải có trách nhiệm đóng BH cho họ. Dù 1 người cũng phải đóng.
Còn trường hợp HĐLĐ cho mấy ông sếp kia thì mình tìm hiểu dc là như thế này. Cty CP do chính các ông đó góp vốn thì ko phải làm hđlđ, còn nếu mà trong ban GĐ này, từng thành viên do HĐồng thành viên cử giữ chức vụ trong thời gian là bao lâu đó thì sẽ phải ký hđlđ. VD: Ông A dc jữ chức vụ GĐ trong thời hạn 5 năm thì ông A sẽ phải ký hđlđ với HĐTV (trong bản HĐ thì 1 bên ký là GĐ, bên kia là HĐTV)
Chẳng bít đúng ko nữa...

hueanh8184

hueanh8184

Trung cấp
14/5/09
150
0
0
ha noi
các thành viên trong góp vốn thì không phải ký kết hợp động lao động

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA