Tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05

• Thread starter khoaimat
  • Ngày gửi
G

Giahy

Guest
2/4/10
3
0
0
Sài Gòn
Cam on ban vohamyvan.

Chào bạn
Trước hết bạn xác định là khoản p/c ăn trưa và điện thoại là khoán chi phải không? Nếu là khoán chi thì các khoản này không tính vào thu nhập chịu thuế. (p/c ăn trưa không cao hơn qui định của Bộ LĐ&TBXH là 550.000 đồng)

Tổng TN chịu thuế trả cho cá nhân [08]

= tổng lương trong năm (5.000*12)+ lương tháng 13+ tổng p/c trách nhiệm nhận trong năm (500*12) + các khoản thu nhập khác (nếu có)
theo VD của bạn [08] = 71.000
- Cột này thể hiện tất cả các cá nhân có thu nhập, không phân biệt là có đóng thuế hay không đóng thuế
Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế [09]
- Cột này thể hiện những cá nhân có thu nhập sau khi trừ các khoản được trừ mà vẫn còn dư --> nghĩa là những cá nhân sẽ phải đóng thuế TNCN
- Thu nhập chịu thuế được xác định giống như [8] nhưng chỉ đối với những cá nhân có phát sinh nghĩa vụ nộp thuế

Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ [10]
Cột này thể hiện tổng số thuế công ty đã thực hiện kê khai, khấu trừ hàng tháng với cục thuế

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Congaivn

Sơ cấp
5/5/10
10
0
0
Thái Nguyên
Mình làm quyết toán rồi nhưng giờ muốn bổ sung thêm 1 người nữa quyết toán tại cơ quan chi trả. Trong tờ khai quyết toán có kê khai người này rồi nhưng mình chưa tích vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả. Giờ mình chỉ cần làm bổ xung và tích vào ô đó là được hay phải như thế nào? Ai bít giúp mình với.

Sửa lần cuối:
L

lenhi2003

Guest
27/12/10
7
0
0
38
TPHCM
Công ty mình là công ty du lịch, thường xuyên chi trả tiền lương cho công tác viên với mức lương không tới 500.000/tháng. Vậy có cần kê khai các cộng tác viên vào mẫu 05B/BK-TNCN không mọi người? Do mình mới vào nghề có 2 tháng mà cty bắt mình phải làm Báo Cáo Năm rồi nên mình không biết, mong mọi người chỉ cặn kẽ giúp. Cảm ơn !
Mình tham khảo trên mạng thì thấy là chỉ Quyết Toán 6 tháng cuối năm thôi. vậy nghĩa là từ tháng 6 trở về trước, nếu có nhân viên nào đã đóng thuế TNCN thì mình cũng cần Quyết Toán vào Tờ Khai sao?

A

amypham

Sơ cấp
9/10/10
29
1
1
Viet Nam
Cho mình hỏi về bảng kê 05BKK trong phần mềm Quyết toán thuế TNCN
Công ty mình chi trả cho cộng tác viên tổng số tiền trong năm là 100 triệu, nhưng do đây là tiền bản quyền nên số thuế phải nộp là (100-10)*5% = 4.5triệu
Vậy ở cột (08) của bảng kê 05BKK mình sẽ kê số tiền là 100 triệu hay 90triệu?
Và có một số lao động thuê ngoài cùa công ty mình làm việc có 1 lần rồi thôi, trước đó công ty mình không lưu lại số CMND cùa những lao động thuê ngoài này nên không thể điền vào cột (07), có bắt buộc phải điền vào cột (07) này không?
Xin cám ơn rất nhiều

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Nếu trong năm tổng số tiền đã khấu trừ của cá nhân A (MS14) là 5.800.000 đ. Cá nhân làm uỷ quyền cho Cty làm quyết toán thay cho cá nhân đó. Nhưng khi nhập liệu vào HTKK 2.5.xx mẫu 05A/BK-TNCN và tich vào nút Quyết toán tại CQCT thì nó lại hiển thị đúng số tiền 5.800.000 tại cột MS16 Số thuế đã nộp thừa là tại sao? Trong khi số tiền tạm nộp trong năm là 5.800.000 là tính theo mức luỹ tiến đúng?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cho mình hỏi về bảng kê 05BKK trong phần mềm Quyết toán thuế TNCN
Công ty mình chi trả cho cộng tác viên tổng số tiền trong năm là 100 triệu, nhưng do đây là tiền bản quyền nên số thuế phải nộp là (100-10)*5% = 4.5triệu
Vậy ở cột (08) của bảng kê 05BKK mình sẽ kê số tiền là 100 triệu hay 90triệu?
Và có một số lao động thuê ngoài cùa công ty mình làm việc có 1 lần rồi thôi, trước đó công ty mình không lưu lại số CMND cùa những lao động thuê ngoài này nên không thể điền vào cột (07), có bắt buộc phải điền vào cột (07) này không?
Xin cám ơn rất nhiều
Khai quyết toán trực tiếp vào tờ khai mẫu 06/KK-TNCN (TT20) có trong phần mềm HTKK 2.5.4 (tiền bản quyền)
Nếu trong năm tổng số tiền đã khấu trừ của cá nhân A (MS14) là 5.800.000 đ. Cá nhân làm uỷ quyền cho Cty làm quyết toán thay cho cá nhân đó. Nhưng khi nhập liệu vào HTKK 2.5.xx mẫu 05A/BK-TNCN và tich vào nút Quyết toán tại CQCT thì nó lại hiển thị đúng số tiền 5.800.000 tại cột MS16 Số thuế đã nộp thừa là tại sao? Trong khi số tiền tạm nộp trong năm là 5.800.000 là tính theo mức luỹ tiến đúng?
Cá nhân đó không làm đủ 12 tháng tại công ty thì tốt nhất không nhận uỷ quyền.

S

susu88

Sơ cấp
5/11/10
5
0
0
Mê Linh
Ðề: Tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05

anh, chị cho em hỏi với, công ty em có 28 nv, có hợp đồng ngắn hạn (vì là cn thời vụ nên 3 tháng ký hđ 1 lần):D,không có ai thuộc diện phải khấu trừ thuế tncn, như vậy là em chỉ phải làm tới ô 08 bảng 05AKK-TNCN phải không ạ?và ô này là tổng thu nhập 12 tháng hay chỉ 7 tháng ạ, vì em thấy bảo đc miễn thuế tncn từ ngày 01/08/2011 tới 31/12/2011, tức là tncn ko liên quan 5tháng cuối năm, nhưng nếu tổng thu nhập cả năm mà chia đều 12 tháng mà trên mức 1 thì không đc miễn 5 tháng cuối nữa, thế nên em không biết là kê 7tháng đầu hay kê cả 12tháng cho thuế họ biết cty em cả năm cũng không ai phải khấu trừ thuế nữa, có ai có hướng dẫn gì vụ này không giúp em với, em như sắp tẩu hoả nhập ma rồi :wall::wall::wall: