Mỗi tuần một chuyên đề

Tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05

• Thread starter khoaimat
  • Ngày gửi
P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Cả nhà ơi cho mình hỏi với.Cty mình không phải nộp thuế TNCN nhưng vẫn phải làm quyết toán năm.Mình muốn hỏi:Trong mẫu 05A là những lao động có MST và HĐ trên 3 tháng ,05B là không có HĐ hoặc dưới 3 tháng ...mình hỏi một số người thì thấy bảo: nếu HĐ trên 3 tháng thì phải có MST nếu không thì phải có số CMTND mới được chấp nhận...mình không có số CMTND đầy đủ(một số công nhân đã nghỉ việc ).... mình chuyển tên những người đó sang mẫu bảng 05B rồi làm HĐ dưới ba tháng có được không nhỉ?Cả nhà tư vấn giúp nhé!Thank !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cả nhà ơi cho mình hỏi với.Cty mình không phải nộp thuế TNCN nhưng vẫn phải làm quyết toán năm.Mình muốn hỏi:Trong mẫu 05A là những lao động có MST và HĐ trên 3 tháng ,05B là không có HĐ hoặc dưới 3 tháng ...mình hỏi một số người thì thấy bảo: nếu HĐ trên 3 tháng thì phải có MST nếu không thì phải có số CMTND mới được chấp nhận...mình không có số CMTND đầy đủ(một số công nhân đã nghỉ việc ).... mình chuyển tên những người đó sang mẫu bảng 05B rồi làm HĐ dưới ba tháng có được không nhỉ?Cả nhà tư vấn giúp nhé!Thank !
- Chưa có MST, không có CMT phần mềm vẫn chấp nhận và in được bảng kê, chỉ không QT tại CQCt thôi

C

chimquyhiem

Sơ cấp
15/6/09
33
0
0
38
bien hoa
khi mình đăng nhập để gửi jile quyết toán thuế TNCN cho cơ quan thuế thì ngày cấp mã số thuế mình nhập đúng theo ngày trên giấy chứng nhận đăng ký thuế sao phần mềm lại bảo sai kiễm tra và sửa lại.Có ai jống mình ko nhỉ? jờ phải làm sao?

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
khi mình đăng nhập để gửi jile quyết toán thuế TNCN cho cơ quan thuế thì ngày cấp mã số thuế mình nhập đúng theo ngày trên giấy chứng nhận đăng ký thuế sao phần mềm lại bảo sai kiễm tra và sửa lại.Có ai jống mình ko nhỉ? jờ phải làm sao?

Trường hợp này nhiều người gặp rồi và trên diễn đàn cũng đã có các mem khác trả lời - bạn xem lại nhe- nhưng theo mình thì cứ trực tiếp hỏi cán bộ quản lý thuế của cty mình thi sẽ có đáp án. Trước đây khi đăng ký MSTCN cho CQ mình cũng bị báo lỗi như bạn- và sau khi hỏi CBQL thuế thì được cung cấp 1 ngày mà không thể nào đoán ra - nghĩa là ko phải ngày cấp GPKD, cũng ko phải ngày ký GPKD mà là sau các ngày đó vài ngày lận.

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Lamtientung thân!Thank bạn nhiều! Mình biết là vẫn in được bình thường nhưng hỏi mấy bạn thì họ nói:HD trên 3 tháng phải đăng ký MST,không có MST thì phải có số CMTND;nếu không có CMTND thì CQ thuế họ không nhận file. Mình băn khoăn vì một số người HD trên 3 tháng nhưng đã nghỉ việc rồi không có số CMTND.Mình định chuyển những người đó sang Biểu 05B và làm lại HD dưới 3 tháng cho họ ...nhưng hình như không quá 3 lần HD 3 tháng /1 công nhân trong năm phải không ấy nhỉ?Mình không rõ lắm....Có bạn nào phải quyết toán giống mình nũa không ...lên tiếng giúp mình nhé!Thank nhiều!

L

liberlace

Guest
27/4/10
4
0
0
38
Đồng Nai
Cac ban cho minh hoi. Minh cung la 1 ke toan moi ra truong chua co kinh nghiem nhieu trong linh vuc QTT. Cty minh co nhung NV lam viec chi khoang 5 hoac 4 thang thoi ( vi thang 07, thang 08 moi ky HD). Trong truong hop lam viec khong du 6 thang nhung van co HĐ thi minh ke khai phan tong thu nhap nhu the nao?

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Cac ban cho minh hoi. Minh cung la 1 ke toan moi ra truong chua co kinh nghiem nhieu trong linh vuc QTT. Cty minh co nhung NV lam viec chi khoang 5 hoac 4 thang thoi ( vi thang 07, thang 08 moi ky HD). Trong truong hop lam viec khong du 6 thang nhung van co HĐ thi minh ke khai phan tong thu nhap nhu the nao?
Bạn vẫn kê khai bình thường nhé, làm việc 4,5 tháng thì thu nhập chịu thuế chỉ là 4,5 tháng thôi. Còn Quyết toán là quyết toán cho 6 tháng, ví dụ như ng đó làm 4 tháng mà lương hàng tháng thuộc diện phải khấu trừ thuế, thì vẫn khấu trừ bình thường, đến khi quyết toán thì quyết toán 6 tháng thì người đó chưa đến mức phải nộp thuế --> đề nghị hoàn thuế lại cho ng đó :)

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Cam on Ban nhe.. Ban cho minh hoi them trong truong hop nhung NV lam viec den thang 07/2009 la het HD, minh cung van ke khai binh thuong nhu truong hop duoi 6 thang dung ko?
Ban chi them giup minh.. cong ty minh co 4 nguoi NN trong ban Hoi dong quan tri.. nhung nguoi nay duoc tra luong va nop thue TN hang thang, nhung chua dang ky MST. Hang nam 4 nguoi nay deu duoc chia co tuc, nhung do cong ty minh nam nay ko co loi nhuan nen xem nhu chi co 1 khoan thu nhap thu tien luong duoc nhan hang thang. Vay minh van QT cho nhung nguoi nay nhung ko Stick vao muc QT tai CQCT ma de ho tu QT voi CQ thue duoc ko?
- Đối với những trường hợp làm đến hết tháng 07/2009 là hết hợp đồng, nếu họ tiếp tục ký hợp đồng làm việc tại cty của bạn thì bạn mới kê khai QT cho họ còn nếu như họ ko làm việc tại cty của bạn nữa thì bạn để họ tự Quyết toán.
- Theo quy định của thông tư, người NN mà làm việc ở VN lớn hơn hoặc = 183 ngày thì phải thuộc diện Quyết toán thuế, nếu họ chưa có MST thì bạn vẫn kê khai bt nhưng ko quyết toán được tại CQCT thôi mà để họ tự QT.
Chúc bạn thành công :)

M

mthang304

Guest
12/5/09
2
0
0
hà nội
Bạn ơi mình đã làm thử rồi, nhưng bên mình một số trường hợp như sau
1/ Có 2NPT - khai trong 6 tháng: trong mẫu 5AKK: 1NPT x 12tháng
2/ 2NPT kê khai từ tháng 7 - 11, tháng 12 tăng thêm 1NPT. Mình kê khai như sau: 1NPT x 13 tháng.
Nhưng khi "Ghi" phần mềm báo lỗi vì năm 2009 chỉ được phép kê khai tối đa là 6 tháng.
Mình đang rối quá, không biết làm thế nào? Nhờ mọi người tư vấn giúp

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bạn ơi mình đã làm thử rồi, nhưng bên mình một số trường hợp như sau
1/ Có 2NPT - khai trong 6 tháng: trong mẫu 5AKK: 1NPT x 12tháng
2/ 2NPT kê khai từ tháng 7 - 11, tháng 12 tăng thêm 1NPT. Mình kê khai như sau: 1NPT x 13 tháng.
Nhưng khi "Ghi" phần mềm báo lỗi vì năm 2009 chỉ được phép kê khai tối đa là 6 tháng.
Mình đang rối quá, không biết làm thế nào? Nhờ mọi người tư vấn giúp
- 2NPT từ tháng 7 - 12 = tổng 12 tháng
- 1 NPT từ tháng 12 = 1 tháng
Nên bạn phải khai là 3NPT = 13 tháng tính giảm trừ

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Mẫu 05AKK và 05BKK

Cả nhà cho mình hỏi với. Theo 2 mẫu 05A và 05B thì mẫu 05A là dành cho NLD có hợp đồng còn 05BK là dành cho NLD ko có HDLD và dưới 3 tháng. Bây giờ công ty mình có 3 lao động làm việc trước tháng 6 đến tháng 7 và tháng 8 và tháng 9 nghỉ việc thế vào đó là 3 người thay thế tức làm việc từ T7, T8 và T9. Theo mình được biết thì tổng TNCT bằng tổng chi trả lương từ T6 đến hết T12. Trong BCTC công ty mình có 6 lao động từ đầu năm đến cuối năm. Nếu 2 tổng bằng nhau thì mình sẽ phải quyết toán trong QTTNCN lớn hơn 6 lao động. Vậy cả nhà cho mình hỏi những người trên mình sẽ quyết toán như thế nào và vào mẫu 05AK or 05BK. Rất hi vọng sớm được trợ giúp. Cám ơn cả nhà nhiều.

B

Botom1

Sơ cấp
19/12/08
28
0
0
Ha Noi
Bảng kê 05AKK-TNCN trên 2.5.1

Mình đang làm bảng kê 05AKK-TNCN, mình ghi dữ liệu rồi nhưng lại chẳng thấy dữ liệu đâu. Mất hết phần đã làm. Dã thử đi thử lại cũng vẫn thế. Các bạn giúp mình với. Không biết tại sao?

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Mình đang làm bảng kê 05AKK-TNCN, mình ghi dữ liệu rồi nhưng lại chẳng thấy dữ liệu đâu. Mất hết phần đã làm. Dã thử đi thử lại cũng vẫn thế. Các bạn giúp mình với. Không biết tại sao?

khả năng ô số [08] thu nhập chịu thuế của bạn bạn quên chưa nhập vào mà đã ấn nút ghi.
Khi đó những người mà tại ô [08] không có số liệu hoặc số liệu bằng 0 thì nó sẽ tự động loại bỏ.

V

vinhcoc6

Guest
17/3/10
22
0
1
Quảng Ninh
Chào bạn mthang304
1/ Có 2NPT - khai trong 6 thnags: trong mẫu 05A KK: 2 NPT X 6tháng = 12 tháng
2/ 2 NPT kê khai từ tháng 7-11, tháng 12 tăng thêm 1 NPT: bạn kê khai là: 2NPT x 6 tháng + 1 NPT x 1thang = 13 tháng. Cột(9) Số NPT bạn vào 3.Côt (10 )tổng số tháng (05Akk) bạn vào 13. Bạn sẽ ghi đc và không báo lỗi. Chúc thành công!!!

H

hangnd

Guest
theo mình thì không biết bạn đã vào phần chọn thông tin tờ khai chưa?
Nếu chắc chắn bạn đã ghi rồi thì bạn chỉ cần nhập mã số thuế của công ty bạn và nhấn vào nút đồng ý thì mình nghĩ dữ liệu sẽ hiện ra thôi.

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Tờ khai 05AKK-TNCN

Các bạn ơi, cho mình hỏi luôn là: bên cty mình có những người chỉ làm khoảng 2-3 tháng cuối năm xong nghỉ việc, chả bit bây h họ ở đâu nữa, nhưng họ vẫn thuộc diện phải nộp thuế TNCN. Mình làm bảng kê 05AKK- TNCN, mình check vào "QT tại cơ quan thuế", những cột sau bảng tự tính phần thuế phải nộp nhưng nó mặc định là 6 tháng cơ. Bây giờ mình biết làm thế nào?

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Các bạn ơi, cho mình hỏi luôn là: bên cty mình có những người chỉ làm khoảng 2-3 tháng cuối năm xong nghỉ việc, chả bit bây h họ ở đâu nữa, nhưng họ vẫn thuộc diện phải nộp thuế TNCN. Mình làm bảng kê 05AKK- TNCN, mình check vào "QT tại cơ quan thuế", những cột sau bảng tự tính phần thuế phải nộp nhưng nó mặc định là 6 tháng cơ. Bây giờ mình biết làm thế nào?

Bạn ơi :
- Thứ nhất : trong bảng kê 05A ko có ô "QT tại cơ quan thuế". Chắc bạn nhầm ô "QT tại CQCT".
- Thứ hai : "nghỉ việc, chả bit bây h họ ở đâu nữa" thì lấy đâu ra tờ Uỷ quyền QT hộ nhỉ?
Vì vậy: Cứ kê khai đầy đủ thông tin của họ nhưng ko tick vào ô "QT tại CQCT".

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
Mọi người cho mình hỏi với, công ty mình ko có ai thuộc diện phải nộp thuế TNCN và công ty mình nhận quyết toán thay cho họ vậy họ có phải làm giấy ủy quyền để công ty quyết toán hộ ko và giấy ủy quyền làm theo mẫu nào vậy ai có mẫu gửi lên cho mọi người cùng tham khảo với.

V

vu thi thinh

Guest
3/5/10
4
0
0
36
Hà Nội
mọi người cho mình hỏi cty mình có khoảng 20 người chưa có mst nhưng họ làm cho cty mình hơn 1 năm rồi vậy thì khi kê khai vào tờ khai qtoán thuế tncn thì mình kê khai vào mẫu 05A hay 05B. giúp mình với

H

Ho phong

Guest
13/5/08
8
0
0
39
thu duc
Các Bạn cho mình hỏi: chỉ tiêu [10] trong mẫu 05A/KK-TNCN mình chưa hiểu rõ về chỉ tiêu này, áp dụng như thế nào về số tháng giảm trừ cho người phụ thuộc, mong các bạn giúp đỡ!Thanks nhiều!