Mỗi tuần một chuyên đề

LĐ thử viêc kg đồng ý khấu trừ 10%????

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
cty mình có mấy trường hợp Lao động thử việc. Khi chi trả lương mình khấu trừ 10% thuế TNCN của họ, nhưng họ không đồng ý vì cho rằng không có văn bản nào quy định như vậy. Mình đọc TT 84 thì cg kg thấy nói cụ thể về trường hợp này mà chỉ nói LĐ từ 3-12 tháng có ký HĐLĐ thì không khấu trừ 10% mà khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến. Vậy bạn nào biết chỗ này chỉ cho mình với để mình giải thích cho họ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhgiao2006

Guest
21/11/06
52
2
6
Tổng Cục Thuế
Ở mẫu 02/KK-TNCN có 2 phần, phần A và phần B, phần A là kê khai bao gồm những người có HDLD, vì vậy, những người này bạn phải tính và kê khai ở phần A. Khấu trừ theo biểu luỹ tiến.

D

daolinhchi

Sơ cấp
27/7/08
7
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi khấu trừ tiền thuế TNCN thì ghi vào tài khoản nào? Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của các bạn. Trân trọng cảm ơn.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Tiền thuế TNCN bạn thu rồi nộp lại cho thuế mà, tk 3335 có đấy thây bạn ghi vào, khi nào nộp cho thuế thì kết nó ra là hết ah`.

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Ở mẫu 02/KK-TNCN có 2 phần, phần A và phần B, phần A là kê khai bao gồm những người có HDLD, vì vậy, những người này bạn phải tính và kê khai ở phần A. Khấu trừ theo biểu luỹ tiến.
Mình đang muốn tìm văn bản hay thông tư hướng dẫn về việc khấu trừ 10% thuế TNCN của Lao động thử việc (cty mình HĐ thử việc 1 tháng )bạn ah. Họ cho rằng mình làm thế là kg có cơ sở vì kg có văn bản nào nói thế cả. Còn khấu trừ luỹ tiến theo TT62 thì áp dụgn đối với LĐ có ký HĐ từ 3-12 mà bạn

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trích TT62:
Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Họ là lao động có ký hợp đồng thì bạn áp dụng biểu lũy tiến từng phần khi tính thuế TNDN.Nếu họ không ký hợp đồng mà có thu nhập từ 500k/tháng trở lên thì mới khấu trừ 10%"t/h đã có MST",20%"t/h chưa có MST".Mình hiểu là vậy đó,còn ý kiến các bạn khách thì sao

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Nếu LĐ thử việc có cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 62 /2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính) thì không cần khấu trừ 1o% mà trả toàn bộ tiền cho LĐ

Tương tự đối với các khảon thanh toán khác

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Nếu LĐ thử việc có cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 62 /2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính) thì không cần khấu trừ 1o% mà trả toàn bộ tiền cho LĐ

Tương tự đối với các khảon thanh toán khác

Mình có lên thuế hỏi về vấn đề này thì họ nói là không thể kiểm soát được vì nếu người lao động làm ở các công ty khác nhau và mỗi công ty đều làm cam kết như thế thì sao và nếu có chuyện gì xảy ra thì công ty mình phải chịu trách nhiệm. Mình thấy vô lý là ban cam kết là do cá nhân làm và tự chịu trách nhiệm chứ có liên quan gì đến công ty mà thuế lại bảo là công ty phải chịu trách nhiệm nhỉ. Còn việc khấu trừ thuế 10% cho lao động thử việc mình cũng thấy khó giải thích cho họ về việc khấu trừ của họ như HanhUyen đã đề cập vì văn bản chưa có quy định rõ ràng cho hợp đồng thử việc

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
cty mình có mấy trường hợp Lao động thử việc. Khi chi trả lương mình khấu trừ 10% thuế TNCN của họ, nhưng họ không đồng ý vì cho rằng không có văn bản nào quy định như vậy. Mình đọc TT 84 thì cg kg thấy nói cụ thể về trường hợp này mà chỉ nói LĐ từ 3-12 tháng có ký HĐLĐ thì không khấu trừ 10% mà khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến. Vậy bạn nào biết chỗ này chỉ cho mình với để mình giải thích cho họ!
TT84 hướng dẫn việc khấu trừ thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công như sau:

"Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân có ký hợp đồng lao động, được tuyển dụng làm việc lâu dài, ổn định.
Việc khấu trừ đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công được thực hiện hàng tháng. Cơ quan trả thu nhập căn cứ vào tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công thực trả cho người lao động, thực hiện tạm giảm trừ gia cảnh cho đối tượng nộp thuế, người phụ thuộc theo đăng ký của đối tượng nộp thuế. Trên cơ sở thu nhập còn lại và biểu thuế luỹ tiến từng phần, cơ quan trả tính thuế và khấu trừ số thuế đã tính để nộp ngân sách nhà nước."

Khái niệm "có ký hợp đồng lao động, được tuyển dụng làm việc lâu dài, ổn định" được bổ sung, làm rõ hơn ở TT62 như sau::

"Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."

Do đó, nếu hợp đồng dưới 3 tháng thì phải khấu trừ 10% khi chi trả nếu thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị tiền công.

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
HĐ thử việc 1tháng thì vẫn khấu trừ 10% đó bạn,TT62 có nói mà,những HĐLĐ từ trên 3 thág mới tính theo biểu lũy tiến. Còn dưới 3tháng thì vẫn khấu trừ thôi

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Mình ko rõ hợp đồng thử việc và hợp đồng thời vụ khác nhau như thế nào? trong TT 62 chỉ nói tới hợp đồng thời vụ chứ đâu nói gì đến hợp đồng thử việc nên việc giải thích khấu trừ 10% của lao động thử việc mình ko biết giải thích như thế nào cho họ hiểu:wall:

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Mình ko rõ hợp đồng thử việc và hợp đồng thời vụ khác nhau như thế nào? trong TT 62 chỉ nói tới hợp đồng thời vụ chứ đâu nói gì đến hợp đồng thử việc nên việc giải thích khấu trừ 10% của lao động thử việc mình ko biết giải thích như thế nào cho họ hiểu:wall:
Luật thuế TNCN mới không quy định về hợp đồng thử việc mà chỉ căn cứ vào thời hạn hợp đồng. Do đó bạn chỉ cần quan tâm đến thời hạn mà không cần quan tâm đến tính chất của hợp đồng.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Luật thuế TNCN mới không quy định về hợp đồng thử việc mà chỉ căn cứ vào thời hạn hợp đồng. Do đó bạn chỉ cần quan tâm đến thời hạn mà không cần quan tâm đến tính chất của hợp đồng.

vậy cứ loại hợp đồng nào dưới 3 tháng là đơn vị trả thu nhập phải khấu trừ thuế TNCN 10%
vậy trong trường hợp mà hợp đồng lao động 1 năm nhưng trong đó có thời gian thử việc là 2tháng thì thì nó là hợp đồng dài hạn và áp dụng theo biểu thuế lũy tiến hả bạn?
thân :015:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
vậy cứ loại hợp đồng nào dưới 3 tháng là đơn vị trả thu nhập phải khấu trừ thuế TNCN 10%
vậy trong trường hợp mà hợp đồng lao động 1 năm nhưng trong đó có thời gian thử việc là 2tháng thì thì nó là hợp đồng dài hạn và áp dụng theo biểu thuế lũy tiến hả bạn?
thân :015:

Một lần nữa là em cũng đừng quan tâm đến thử việc hay chính thức, cứ thấy hợp đồng từ 3 tháng trở lên thì tính thuế theo lũy tiến nhé.
Good luck,

J

jerry19c

Guest
8/10/08
1
0
1
thu duc
cho em hỏi thêm:
nếu lương của em chỉ có 3,500,000 đồng/ tháng.
và có ký hợp đồng lao động 2 năm tại cty khi thực hiện khấu trừ phải theo cách nào:
nếu khấu trừ 10% (tức 350,000 đồng) nhưng cách này chỉ giành cho những người không ký hợp đồng lao động.
nhưng nếu khấu trừ theo biễu thuế từng phần thì không đủ để tính vì : 3,500,000 - 4,000,000 = (-500,000). rồi làm sao nhân với thuế suất (vì TNTT bị âm).
xin các pác nói rỏ hơn cách thứ 2 được không ạ.
và nếu em làm tờ cam kết mẫu số 23/TNCN thì em không phải khấu trừ 10% (tức 350,000) và cty cũng không phải nộp 10% đó cho cơ quan thuế đúng không ạ.
xin các pác giúp giùm em.
em xin cảm ơn.

C

chimai1986

Sơ cấp
19/12/09
20
0
1
38
Quan 3

Mình đã hỏi trên Cục thuế TPHCM về việc HDồng lao động : là hd ký chính thức với ngươi lao động (có trích BHXH,YT,TN) .Còn các dạng HD thời vụ,đào tạo .thử việc gì đó không được tính là HDLD. Vì theo Luật lao động sau 2 tháng phải ký HD chính thức có thời hạn hay không thời hạn, do vậy phải tính thuế TNCN 10% cho NLD chưa ký HD chính thức .Không khi duyệt QT hỏi HDLD thì có mà câm nín . Các bạn có thể hỏi Phòng hổ trợ TT thuế nếu như khác với thôngtin của mình ....

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
cho em hỏi thêm:
nếu lương của em chỉ có 3,500,000 đồng/ tháng.
và có ký hợp đồng lao động 2 năm tại cty khi thực hiện khấu trừ phải theo cách nào:
nếu khấu trừ 10% (tức 350,000 đồng) nhưng cách này chỉ giành cho những người không ký hợp đồng lao động.
nhưng nếu khấu trừ theo biễu thuế từng phần thì không đủ để tính vì : 3,500,000 - 4,000,000 = (-500,000). rồi làm sao nhân với thuế suất (vì TNTT bị âm).
xin các pác nói rỏ hơn cách thứ 2 được không ạ.
và nếu em làm tờ cam kết mẫu số 23/TNCN thì em không phải khấu trừ 10% (tức 350,000) và cty cũng không phải nộp 10% đó cho cơ quan thuế đúng không ạ.
xin các pác giúp giùm em.
em xin cảm ơn.

Hợp đồng của bạn là hợp đồng xác định thời hạn 2 năm thì phải áp dụng vào biểu thuế lũy tiến từng phần sau khi trừ đi các khoản được giảm trừ như các khoản bảo hiểm, bản thân, và người phụ thuộc. Nếu >0 thì mới tính thuế
Thu nhập của bạn chỉ có 3,5tr/tháng thì không phải nộp thuế, không phải khấu trừ gì hết, cũng không cần phải làm cam kết mẫu 23/TNDN

tdnhat

tdnhat

Sơ cấp
7/12/09
21
0
1
HCM
HĐ dưới 3 tháng, có thể tạm trừ 10% (bắt đầu đăng ký MST cho họ):
1. Sau đó ký HĐLĐ chính thức sẽ tính lại thuế TNCN từ ngày vào làm theo mức lũy tiến.
2. Trường hợp không ký HĐLĐ chính thức: nộp 10% số thuế này và cấp chứng từ nộp thuế cho họ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Vậy, nếu Hợp đồng dịch vụ làm cộng tác viên (1năm; thù lao 2tr/tháng), và Hợp đồng giữ xe (1năm; 2tr/tháng) ký kết giữa Cty và cá nhân.

Cty khấu trừ 10% có xem là hợp lý?