Mỗi tuần một chuyên đề

LĐ thử viêc kg đồng ý khấu trừ 10%????

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Mình đã hỏi trên Cục thuế TPHCM về việc HDồng lao động : là hd ký chính thức với ngươi lao động (có trích BHXH,YT,TN) .Còn các dạng HD thời vụ,đào tạo .thử việc gì đó không được tính là HDLD. Vì theo Luật lao động sau 2 tháng phải ký HD chính thức có thời hạn hay không thời hạn, do vậy phải tính thuế TNCN 10% cho NLD chưa ký HD chính thức .Không khi duyệt QT hỏi HDLD thì có mà câm nín . Các bạn có thể hỏi Phòng hổ trợ TT thuế nếu như khác với thôngtin của mình ....

Mình mới nghe luật này lần đầu, trong bộ luật lao động đâu có quy định HĐLĐ là vậy.
"HợP đồNG LAO độNG
Điều 26
Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động."
HĐ thử việc khác với hđ thời vụ. Quy định khấu trừ 10% chỉ dùng cho trường hợp là thời vụ, theo mình , hợp đồng thử việc ko bị khấu trừ 10% mà phải áp theo biểu lũy tiến. Những người thử việc cũng làm việc và nhận lương như những nv chính thức khác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chimai1986

Sơ cấp
19/12/09
20
0
1
38
Quan 3
Mình mới nghe luật này lần đầu, trong bộ luật lao động đâu có quy định HĐLĐ là vậy.
"HợP đồNG LAO độNG
Điều 26
Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động."
HĐ thử việc khác với hđ thời vụ. Quy định khấu trừ 10% chỉ dùng cho trường hợp là thời vụ, theo mình , hợp đồng thử việc ko bị khấu trừ 10% mà phải áp theo biểu lũy tiến. Những người thử việc cũng làm việc và nhận lương như những nv chính thức khác.

Bạn đọc tiếp Điều 29 :
1- HD LD phải có nội dung chủ yếu sau đây :công việc phải làm,thời giờ làm việc,thời giờ nghỉ ngơi,tiền lương,địa điểm làm việc,thời hạn HD,điều kiện về an toàn LD,vệ sinh LD và BHXH đối với người lao động.
2- Trong trường hợp 1 phần hoặc toàn bộ nội dung của HDLD quy định ...

Theo mình đây là căn cứ khi quyết toán thuế mình sẽ tính thuế 10% TNCN nếu như mình chỉ ký HD thời vụ ,thử việc qúa 3 tháng ...(họ sẽ căn cứ điều 29 và 32 của bộ luật LD mà làm việc với mình ). các bạn lưu ý điểm này ....!!!!

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Vậy, nếu Hợp đồng dịch vụ làm cộng tác viên (1năm; thù lao 2tr/tháng), và Hợp đồng giữ xe (1năm; 2tr/tháng) ký kết giữa Cty và cá nhân.

Cty khấu trừ 10% có xem là hợp lý?

Các mem ơi- Mình cũng đang nóng lòng chờ các bạn trả lời thắc mắc của ketoan4mat. Sốt ruột wá nên mới hỏi đây.

X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
bạn ơi mình có nghe nói là nếu thử việc mà chưa có mã số thuế cá nhân thì phải khấu trừ 10% có đúng là quy định thế không. ai biết xin chỉ giúp với

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu LĐ thử việc có cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 62 /2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính) thì không cần khấu trừ 1o% mà trả toàn bộ tiền cho LĐ

Tương tự đối với các khảon thanh toán khác
Việc làm form cam kết 23/CK-TNCN này đâu fai NV thử việc nào cũng biết bác nhỉ? Vì luật thuế TNCN hiện nay thật sự cũng chưa "gần gũi" lắm với người dân VN.

Vậy, việc làm cam kêt này sẽ do đại diện của DN (P. HCNS, P. kế toán) gợi ý và hướng dẫn cho NV biết để làm khi NV vào thử việc (thuộc trách nhiệm của DN) hay do NV thử việc phải biết để thực hiện có lợi cho cá nhân mình (thuộc về trách nhiệm của NLD).?

Vì mình không biết việc này đươc qui định ntn trong các văn bản luật.>?

Cám ơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Việc làm form cam kết 23/CK-TNCN này đâu fai NV thử việc nào cũng biết bác nhỉ? Vì luật thuế TNCN hiện nay thật sự cũng chưa "gần gũi" lắm với người dân VN.

Vậy, việc làm cam kêt này sẽ do đại diện của DN (P. HCNS, P. kế toán) gợi ý và hướng dẫn cho NV biết để làm khi NV vào thử việc (thuộc trách nhiệm của DN) hay do NV thử việc phải biết để thực hiện có lợi cho cá nhân mình (thuộc về trách nhiệm của NLD).?

Cám ơn

Trách nhiệm thuộc về 2 phía, vì quyền lợi của người lao động nên trách nhiệm phía doanh nghiệp nhiều hơn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trách nhiệm thuộc về 2 phía, vì quyền lợi của người lao động nên trách nhiệm phía doanh nghiệp nhiều hơn.

Nghĩa là NLD có thể kiện DN nếu họ không được biết việc này khi thử việc và bị khấu trừ 10% anh hả?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nếu LĐ thử việc có cam kết theo mẫu 23/CK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 62 /2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính) thì không cần khấu trừ 1o% mà trả toàn bộ tiền cho LĐ

Tương tự đối với các khảon thanh toán khác

Cám ơn

Thật sự Luật thuế TNCN đến nay đã đi vào cuộc sống của người dân chưa? Trả lời: Chưa

1.- Người lao động không biết phải làm thủ tục cam kết 23/CK-TNCN do không am hiểu các thủ tục khai báo thuế TNCN

2.- Cơ quan sử dụng lao động thì không phổ biến hướng dẫn đến người lao động khi được tuyển dụng.

Trong trường hợp trên cứ chiếu theo luật định là 10% thôi.

Một tình huống khác, khi người lao động được có người bày thì lúc ấy có kiện lại được DN không? Ai phán xét việc này? Giả định, người sử dụng lao động nói có phổ biên đến người lao động nhưng người lao động không làm cam kết 23/CK-TNCN nên người lao động phải chịu thiệt thòi. Ai chứng minh cho là DN có phổ biến? Hai bên cãi qua cãi lại, cuối cùng đưa ra tòa, chứa biết ai thắng kiện đóng phí trước cái đã, :wall::wall::wall:. Cuối cùng tòa phán 1 câu; Hai bên đóng phạt thêm tiền ngu - ẹc ẹc ẹc. Lýdo đơn giản: Thông tin truyền thông pháp luật đã phổ biến rộng rãi mà không chịu theo dõi,tối ngày cứ lo đi nhảy đầm, karaoke, ăn nhậu nên không tiếp thu thì chịu!!! Loa phóng thanh của địa phương phát hằng ngày một, báo đài mỗi ngày dành khoảng 15 phút đều có mục tuyên truyền truyền pháp luật đến toàn dân???? Tổ chức họp tổ dân phố??? Tổ chức họp tại các DN?

Một vấn đề tưởng chừng nhỏ nhưng dẫn đến thiệt thỏi cho người lao động. Cho nên, mỗi DN tính công khai thủ tục nên niêm yết các thủ tục cần phải làm để nhắc nhở, thông báo cho người lao động cần phải làm. Qua đây cũng giảm tải cho người sử dụng lao động luôn phải nhắc nhở từng người 1, tránh tình trạng nhớ thì mới nhắc còn quên thì bỏ sót.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nghĩa là NLD có thể kiện DN nếu họ không được biết việc này khi thử việc và bị khấu trừ 10% anh hả?

Trường hợp NLD không biết gì về TNCN.
1.Khi tiếp nhận một người vào làm việc tại DN, người ta có nộp hồ sơ về nhân thân rất đầy đủ (ít nhất cũng là 1 lý lịch) tại sao đọc mà không biết người ta có thể thuộc đối tượng có giảm trừ gia cảnh (khai về cha, mẹ, vợ, chồng, con...)
2.Trong quá trình hoạt động, DN có nghĩa vụ thực hiện việc kê khai và nộp các loại thuế -> DN nắm rõ các qui định về thuế (trong đó có TNCN liên quan trực tiếp đến NLD), tại sao DN không nhắc nhở NLD về "giảm trừ gia cảnh-liên quan đến cam kết 23/CK-TNCN"
3. DN sử dụng lao động phải luôn có trách nhiệm với quyền lợi của NLD.

Trường hợp NLD biết rõ về TNCN (cụ thể là cam kết 23/CK-TNCN): không có gì để bàn ở đây khi vào làm việc họ làm cam kết 23/CK-TNCN.

Kiện hay không kiện, khi cả 2 đều có trách nhiệm.
-NLD nói không biết để kiện thì tin được không khi mà TNCN là nghĩa vụ.
-DN nói tại NLD không làm cam kết 23/CK-TNCN thì nghe được không, hơn nữa DN đâu có sai trong vấn đề thực hiện pháp luật về thuế.

Theo 4mat, kiện hay không kiện ?:wall::1nono:
Theo DN, có nên để chuyện nhỏ xíu này xảy ra hay không ?:wall::1nono:
Dĩ hoà di quí.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nói như Thầy thì quá tuyệt vời và sống làm việc theo pháp luật mấy ai hiểu hết - Dân ngu kuo đen của chúng em mà biết thì tuyệt quá phải không Thầy. Tính minh bạch công khai của các cơ quan ban ngành, DN chỉ số quá thấp nên Thầy ketoan4mat của em mói có việc thảo luận mổ xẻ để ngộ và đạt được đỉnh cao của chân lý.

Chắc em phải làm công tác vận động, tuyên truyền sâu rộng đến mọi người dân - Hãy thường xuyên vào webketoan để cập nhật thêm kiến thức pháp luật Thầy nhé

H

hoangthixuanhong

Guest
5/9/09
2
0
0
36
Ha Noi
Cho em hoi các bác tí!
Vậy những khoản trích 10% của nhân công thuê ngoài và nhân công ko có hợp đồng, mình có thể gộp mấy tháng rồi đi đóng 1 thể dc ko ah?
Thủ tục đi đóng khoản thuế đó là như thế nào ah?
Năm 2009 công ty em có thuê ngoài theo hợp đồng khoán gọn, có trích của nhân công đó 10% nhưng chưa đóng, vậy có bị phạt ko ah?:wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nói như Thầy thì quá tuyệt vời và sống làm việc theo pháp luật mấy ai hiểu hết - Dân ngu kuo đen của chúng em mà biết thì tuyệt quá phải không Thầy. Tính minh bạch công khai của các cơ quan ban ngành, DN chỉ số quá thấp nên Thầy ketoan4mat của em mói có việc thảo luận mổ xẻ để ngộ và đạt được đỉnh cao của chân lý.

Chắc em phải làm công tác vận động, tuyên truyền sâu rộng đến mọi người dân - Hãy thường xuyên vào webketoan để cập nhật thêm kiến thức pháp luật Thầy nhé

Hihi...
Mổ xẻ vấn đề để thấy rõ khi sự việc đi đến mức "xấu nhất" dẫn đến tranh chấp hay thưa kiện thì cả 2 phía đều có trách nhiệm và có lỗi, nên phải làm sao để ngăn chặn không cho đều "xấu nhất" kia xảy ra (dĩ hoà di quí) chứ không có mục đích gì liên quan đến "Tính minh bạch công khai của các cơ quan ban ngành, DN chỉ số quá thấp" đâu, bác Kế Già yêu dấu ơi !

X

xuantuan87

Guest
6/7/10
2
0
0
36
tuyen quang
E mới vào làm kế toán cho 1 công ty. lương thử việc của e là 3tr. sau khi thử việc 1 tháng là 3,5tr. e chưa kí hợp đồng gì cả. vừa rồi lĩnh lương họ trừ của e 10% thuế trên 3tr đó.e muốn hỏi 10% đó là Thuế gì k ạ?và họ làm thế có đúng k? tại họ đưa e cái offer bằng Tiếng anh nên e hơi lơ mơ. rất mong các bác giúp đỡ. thank các bác nhiều

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Đó là thuế TNCN đó em. Trường hợp của em, do em chưa có hợp đồng lao động (hoặc hợp đồng lao động dưới 3 tháng) nên em bị trích 10% là đúng em ah. Từ tháng thứ 3 trở em, thuế TNCN của em sẽ được tính theo biểu thuế luỹ tiến từng phần, và với mức lương 3,5tr/tháng, em sẽ ko phải nộp thuế TNCN nữa.
Nếu sau thời gian thử việc, em ko làm ở đó nữa, em y/c họ phát hành cho em cái chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho thời gian em làm việc ở đó để sau này em làm quyết toán năm

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Đó là thuế TNCN đó em. Trường hợp của em, do em chưa có hợp đồng lao động (hoặc hợp đồng lao động dưới 3 tháng) nên em bị trích 10% là đúng em ah. Từ tháng thứ 3 trở em, thuế TNCN của em sẽ được tính theo biểu thuế luỹ tiến từng phần, và với mức lương 3,5tr/tháng, em sẽ ko phải nộp thuế TNCN nữa.

Dưới 3 tháng mình cho NLĐ làm cam kết theo mẫu 23 để k khấu trừ 10% TNCN của NLĐ dc k bạn? Mình thấy ký HĐ từ 3 tháng trở lên đã khấu trừ theo biểu lũy tiến, thì dưới 3 tháng mình dc làm cam kết theo mẫu 23 thôi, đúng k bạn? Nếu dưới 3 tháng và làm ở 1 nơi thôi mà vẫn k dc làm cam kết theo mẫu 23 thì mẫu 23 sử dụng cho trường hợp nào?

Mình còn muốn hỏi thêm là, khấu trừ theo biểu lũy tiến (Trường hợp k có người phụ thuộc) có phải là khi nào thu nhập tháng mình vượt 4 triệu thì mới khấu trừ thôi đúng k? Nếu tháng nào cũng k vượt thì mình cứ làm bình thường, khỏi khấu trừ gì cả phải k?
VD:
- T1 : 4 triệu
- T2 : 4 triệu
- T3 : 4 triệu 500
Thì T3 mình mới bị khấu trừ phần 500 đó pk?

Mong các bạn giúp đỡ!

Dưới 3 tháng mình cho NLĐ làm cam kết theo mẫu 23 để k khấu trừ 10% TNCN của NLĐ dc k bạn? Mình thấy ký HĐ từ 3 tháng trở lên đã khấu trừ theo biểu lũy tiến, thì dưới 3 tháng mình dc làm cam kết theo mẫu 23 thôi, đúng k bạn? Nếu dưới 3 tháng và làm ở 1 nơi thôi mà vẫn k dc làm cam kết theo mẫu 23 thì mẫu 23 sử dụng cho trường hợp nào?

Mình còn muốn hỏi thêm là, khấu trừ theo biểu lũy tiến (Trường hợp k có người phụ thuộc) có phải là khi nào thu nhập tháng mình vượt 4 triệu thì mới khấu trừ thôi đúng k? Nếu tháng nào cũng k vượt thì mình cứ làm bình thường, khỏi khấu trừ gì cả phải k?
VD:

Mong các bạn giúp đỡ!

Sửa lần cuối:
H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN

Đúng trích theo TT 62
“Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hóa (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm từ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng ….) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.”

VD:
Bạn đã làm đúng