Hỏi về vấn đề nộp thuế TNCN

• Thread starter vvken
  • Ngày gửi
V

vvken

Sơ cấp
8/9/09
5
0
0
Bac Giang
Mình muốn hỏi các bạn một vấn đề như sau:
- Là giám đốc cty TNHH 1 thành viên thì có phải nộp thuế TNCN hay ko? và nếu như phải nộp thì theo QĐ và Văn bản pháp luật nào? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
- Là giám đốc cty TNHH 1 thành viên thì có phải nộp thuế TNCN hay ko?

Có đấy bạn ạ
Nhưng thu nhập của chủ DN thì không phải là thu nhập từ tiền lương, tiền công nên không thuộc quản lý của DN. Thu nhập của họ là thu nhập từ lợi nhận KD của DN do đó cá nhân có thu nhập loại này phải có trách nhiệm kê khai và nộp thuế với CQT

và nếu như phải nộp thì theo QĐ và Văn bản pháp luật nào? :015:

Bạn tìm và tham khảo các tài liệu sau nhé:
Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao số 35/2001/PL-UBTVQH10, Đã được sửa đổi, bổ xung một số điều theo pháp lệnh số 14/2004/PL-UBTVQH11
Quy định về thuế TNDN đối với cá nhân SX, KD không bao gồm DNTN theo quy định của Luật thuế TNDN số 09/2003/QH11
Hoặc xem "Hướng dẫn chung về thuế TNCN" tại WWW.tncnonline.com.vn

Chúc bạn thành công!!

V

vvken

Sơ cấp
8/9/09
5
0
0
Bac Giang
- Là giám đốc cty TNHH 1 thành viên thì có phải nộp thuế TNCN hay ko? và nếu như phải nộp thì theo QĐ và Văn bản pháp luật nào? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn:015:

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Có 10 khoản thu nhập phải chịu thuế. Giám đốc của bạn có những khoản thu nhập nào?

K

ketoanvien0294

Guest
13/6/09
43
0
0
39
Hải Phòng
Cho em hỏi: Công ty em đang chờ cấp mã số thuế cá nhân. Đến khi đã có MST rồi thì có cần kê khai thuế hàng tháng ko ah? Lưu ý là công ty em ko ai có thu nhập trên 4 000 000 đồng/ tháng.Chỉ cần đăng ký mã số thuế để thuế tiện theo dõi thôi ạ? Hay là cần phải làm gì nữa? Rất mong nhận đc sự giải đáp của các bác!

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cho em hỏi: Công ty em đang chờ cấp mã số thuế cá nhân. Đến khi đã có MST rồi thì có cần kê khai thuế hàng tháng ko ah? Lưu ý là công ty em ko ai có thu nhập trên 4 000 000 đồng/ tháng.Chỉ cần đăng ký mã số thuế để thuế tiện theo dõi thôi ạ? Hay là cần phải làm gì nữa? Rất mong nhận đc sự giải đáp của các bác!
Trong tháng không có phát sinh khấu trừ thì không cần làm tờ khai bạn ạ.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
cty em cũng là TNHH 1 thành viên vậy tiền lương của giám đóc cũng phải chịu thuế TNCN đúng ko?lương của ông là 15tr trên bảng lương thôi còn thực tế thì tiền ông giữ ông tụ lấy ko biết là bao nhiêu cả

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Lương của giám đoc cty 1 tv

cty em cũng là TNHH 1 thành viên vậy tiền lương của giám đóc cũng phải chịu thuế TNCN đúng ko?lương của ông là 15tr trên bảng lương thôi còn thực tế thì tiền ông giữ ông tụ lấy ko biết là bao nhiêu cả

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
nộp thuế TNCN

Có 10 khoản thu nhập phải chịu thuế. Giám đốc của bạn có những khoản thu nhập nào?
thu nhập tiền lương của giám đốc cty em là 15tr trên bảng lương thôi còn thực tế thì ông giữ tiền ông tự lấy kế toán ko đc đưa tiền cho ông, ông chỉ đua lương của những người còn lại cho kế toán thôi,vậ cho em hỏi tiền lương đó vẫn chịu thếu đung ko a?

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
thu nhập tiền lương của giám đốc cty em là 15tr trên bảng lương thôi còn thực tế thì ông giữ tiền ông tự lấy kế toán ko đc đưa tiền cho ông, ông chỉ đua lương của những người còn lại cho kế toán thôi,vậ cho em hỏi tiền lương đó vẫn chịu thếu đung ko a?
Giám đốc của bạn có phải chủ công ty không?

-Nếu giám đốc cũng là chủ công ty: Không hạch toán tiền lương cho giám đốc, nếu giám đốc lấy tiền hàng tháng thì kế toán phải treo như một khoản tạm ứng, sau quyết toán vào thu nhập sau thuế của công ty. Khi đó thu nhập này vẫn phải chịu thuế, nhưng mà là thuế của thu nhập từ đầu tư vốn chứ không phải thu nhập từ tiền lương tiền công.

-Nếu giám đốc không là chủ công ty: Tính thuế bình thường như mọi người.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
anh duonghiep ơi giám đốc cty em là chủ cty luôn.em cũng ko biết ông có lấy tiền ko nữa nhưng trong bảng lương ông ký thì lương của ông vẫn là 15tr.em nói thêm cái này cty mẹ thì ở bên đài loan ong tổng cử ông sang đây kinh doanh,đây là tiền lương ở bên anyf thôi còn ở bên đài loan ông vẫn có thu nhập nữa,anh giúp em với nhé

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Giám đốc của bạn có phải chủ công ty không?

-Nếu giám đốc cũng là chủ công ty: Không hạch toán tiền lương cho giám đốc, nếu giám đốc lấy tiền hàng tháng thì kế toán phải treo như một khoản tạm ứng, sau quyết toán vào thu nhập sau thuế của công ty. Khi đó thu nhập này vẫn phải chịu thuế, nhưng mà là thuế của thu nhập từ đầu tư vốn chứ không phải thu nhập từ tiền lương tiền công.

-Nếu giám đốc không là chủ công ty: Tính thuế bình thường như mọi người.

Bậy quá. GĐ là chủ công ty mà có tham gia hoạt động SXKD và có lương tháng thì vẫn hạch toán lương bình thường và thuộc thu nhập chịu thuế TNCN

@ girl: Giám đốc mà giữ tìên khư khư vậy là không được. TM phải do thủ quỹ giữ, quản lý sổ sách kế toán phải giao cho kế toán. Nói với ổng là phạm tội "lợi dụng quyền hạn chức vụ..." nha

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
cảm ơn anh nha nhưng đây là cty nước ngoài mà họ ko để người Việt giữ tiền của họ đâu anh ơi. E thấy đa số cty nước ngoài là vậy đó họ có tin mình đâu mà dể mình giữ tiền đc

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Bậy quá. GĐ là chủ công ty mà có tham gia hoạt động SXKD và có lương tháng thì vẫn hạch toán lương bình thường và thuộc thu nhập chịu thuế TNCN

@ girl: Giám đốc mà giữ tìên khư khư vậy là không được. TM phải do thủ quỹ giữ, quản lý sổ sách kế toán phải giao cho kế toán. Nói với ổng là phạm tội "lợi dụng quyền hạn chức vụ..." nha
Chào bạn, đây là diễn đàn, chúng ta có thể tranh luận đúng hay sai với tinh thần học hỏi lẫn nhau. Khi bạn không đưa ra dẫn chứng mà kết luận người khác bậy này bậy nọ có phải là quá vội vã hay không?

Với Công ty TNHH 1 thành viên do 1 cá nhân làm chủ, kết quả kinh doanh sau khi trừ thuế của công ty cũng chính là thu nhập của chủ công ty đó.

Bên cạnh đó, luật thuế TNDN cũng xem tiền lương của chủ công ty TNHH 1TV do 1 cá nhân làm chủ là một khoản chi phí không hợp lệ.

Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

...

Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Có thể lý luận của bạn không sai, nhưng mình nghĩ kế toán cần phải dựa vào luật để làm thôi.

7

7604

Sơ cấp
19/8/09
14
0
0
hà nội
các bác ơi e cũng thắc mắc jốg bạn ketoanvien0294 đó, e có hỏi tổng đài tư vấn thì họ bảo vấn fải làm tờ khai thuế theo quý vì cty e chưa đủ thu nhập tính thuế mà
Thế là sao

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
các bác ơi e cũng thắc mắc jốg bạn ketoanvien0294 đó, e có hỏi tổng đài tư vấn thì họ bảo vấn fải làm tờ khai thuế theo quý vì cty e chưa đủ thu nhập tính thuế mà
Thế là sao
cái này cũng hỏi đc tổng đài sao?bạn cứ làm theo luật là đc nếu hàng tháng có số thuế TNCN phải nộp lớn hơn 5tr thì kê khai theo tháng còn nhỏ hơn 5tr thì kê khai theo quý bạn nhé ko phải lo gì cả

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút ạ. Đơn vị em làm tờ khai theo quý. Hiện tại thì chưa phải nộp của quý III. Nhưng em đang không biết khai thế nào. Vì đến cuối tháng 8 CQ em mới làm thủ tục đăng ký MST, và hiện đang yêu cầu mọi người hoàn tất hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh (trong tháng 9 này sẽ nộp). Theo TT84, khi nào nộp hồ sơ giảm trừ gia cảnh sẽ được khấu trừ từ tháng đó. Vậy CQ em có 6 người lương trên 4tr là sẽ bị tính thuế TNCN của T7+8 đúng không ạ ? Nhưng vì sau khi thay đổi mức lương cơ bản từ 540.000 lên 650.000 thì 6 người này mới phải nộp thuế. Đến cuối năm chia trung bình thì họ cũng chưa được 4tr/tháng đâu ạ. Vậy em nên khai thế nào thì đúng và hợp lý ạ ?

V

vvken

Sơ cấp
8/9/09
5
0
0
Bac Giang
cho mình hỏi một cá nhân có được thành lập hai công ty và làm giám đốc hai công ty hay không?

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
cho mình hỏi một cá nhân có được thành lập hai công ty và làm giám đốc hai công ty hay không?
Về vấn đề này, bạn nên tham khảo Luật doanh nghiệp nhé.

N

nguyenduyen1511

Sơ cấp
26/6/08
16
0
0
37
hà nam
Giám đốc DNTN không phải nộp thuế TNDN mà phải chuyển sang nộp thuế TNCN nếu DN đó làm ăn có lãi. còn cty TNHH 1 thành viên GĐ ăn lương bình thường, nếu lương đó trên 4tr mà không có giảm trừ gia cảnh thì sẽ phải đóng thuế TNCN của phần chênh lệch đó.