Mỗi tuần một chuyên đề

Cách xuất hoá đơn trong việc mua bán đất và tài sản trên đất

• Thread starter FBI
  • Ngày gửi
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Em có vấn đề này rất muốn tham khảo ý kiến của các bác

Một công ty A mua 1 bộ tài sản của Công ty B giá trị 20 tỷ trong đó 14 tỷ là Giá trị của đất và 6 tỷ là tài sản trên đất ( nhà xưởng)

Như vậy nếu xuất hoá đơn số tài sản này thì Công ty B sẽ phải viết hoá đơn như thế nào?
Theo em được biết thì chỉ có chuyển quyền sử dụng đất( Chịu thuế trước bạ ), chứ ko viết hoá đơn cho việc bán đất( Chồng thuế ).

Nếu tách biệt 2 phần: đất và tải sản thì làm như thế nào?

Xin cảm ơn các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
theo anh biết thì dất chỉ được chuyển quyền sử dụng thôi chứ ko đcj bán rồi còn làm chi nữa?Theo em nếu viết hóa đơn chỉ viết số tiền tài ản trên đát thôi 6tỷ

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
theo anh biết thì dất chỉ được chuyển quyền sử dụng thôi chứ ko đcj bán rồi còn làm chi nữa?Theo em nếu viết hóa đơn chỉ viết số tiền tài ản trên đát thôi 6tỷ

Em có căn cứ gì ko?
Nếu trong 1 hoá đơn thể hiện tất cả số tiền nhưng tách biệt 2 phần.

Giá trị đất 14tỷ
Tài sản trên đất 6tỷ ( đánh VAT cho khoản này )

Sau đó cộng tổng giá trị. đc ko nhỉ?

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Em có vấn đề này rất muốn tham khảo ý kiến của các bác

Một công ty A mua 1 bộ tài sản của Công ty B giá trị 20 tỷ trong đó 14 tỷ là Giá trị của đất và 6 tỷ là tài sản trên đất ( nhà xưởng)

Như vậy nếu xuất hoá đơn số tài sản này thì Công ty B sẽ phải viết hoá đơn như thế nào?
Theo em được biết thì chỉ có chuyển quyền sử dụng đất( Chịu thuế trước bạ ), chứ ko viết hoá đơn cho việc bán đất( Chồng thuế ).

Nếu tách biệt 2 phần: đất và tải sản thì làm như thế nào?

Xin cảm ơn các bác!
Quyền sử dụng đất không chịu thuế GTGT,
Trên Hoá đơn:
+ Tách riêng dòng quyền sử dụng đất (Giá đất)
+Và 1 dòng nữa cho nhà (Tài sản trên đất)
Ghi thuế suất theo nhà và tính thuế GTGT phần này.
*Lưu ý: Giá đất theo điểm 1.8 TT 129:
"1.8. Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, giá tính thuế là giá chuyển nhượng bất động sản trừ (-) giá đất (hoặc giá thuê đất) thực tế tại thời điểm chuyển nhượng. Trường hợp giá đất tại thời điểm chuyển nhượng do người nộp thuế kê khai không đủ căn cứ để xác định giá tính thuế hợp lý theo quy định của pháp luật thì tính trừ theo giá đất (hoặc giá thuê đất) do UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại thời điểm chuyển nhượng bất động sản. Giá đất tính trừ để xác định giá tính thuế tối đa không vượt quá số tiền đất thu của khách hàng.

Trường hợp xây dựng, kinh doanh cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng, giá đất được trừ (-) là giá đất thực tế tại thời điểm thu tiền lần đầu theo tiến độ. Giá đất được trừ tính theo tỷ lệ (%) của số tiền thu theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng với giá đất thực tế tại thời điểm chuyển nhượng (thời điểm thu tiền lần đầu theo tiến độ). "

• Like
Reactions: tu.tranngoccam
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Viết hóa đơn TS trên đát

Em có căn cứ gì ko?
Nếu trong 1 hoá đơn thể hiện tất cả số tiền nhưng tách biệt 2 phần.

Giá trị đất 14tỷ
Tài sản trên đất 6tỷ ( đánh VAT cho khoản này )

Sau đó cộng tổng giá trị. đc ko nhỉ?
Hiiiiiiiii,ko được dâu anh ơi, làm sao mà viết hóa đơn như thế được sai nguyên tắc,nói tóm lại là đất ko dược bán mà chỉ chuyển nhượng.Anh viết hóa dơn như thé có nghĩa là bán dất nhưng dất ko chịu thuế mà nguyên tắc thì ko thể viết mặt hàng vừa chịu thế vưìa ko chịu thuế trên 1 HĐ mà.

N

NamTrieu

Guest
20/6/09
32
0
0
34
Vĩnh Long
Hiiiiiiiii,ko được dâu anh ơi, làm sao mà viết hóa đơn như thế được sai nguyên tắc,nói tóm lại là đất ko dược bán mà chỉ chuyển nhượng.Anh viết hóa dơn như thé có nghĩa là bán dất nhưng dất ko chịu thuế mà nguyên tắc thì ko thể viết mặt hàng vừa chịu thế vưìa ko chịu thuế trên 1 HĐ mà.
Như hoá đơn bán xăng dầu vẫn có ghi phí xăng dầu đó chứ. Mà phí xăng dầu là không có tính thuế GTGT trên hoá đơn?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạn ơi sao bạn lại so sánh như thé được nhỉ?Phí xăng dầu ko chịu thuế cái này nó chỉ đi với xăng dầu mà mình mua thôi.Còn ở đay đang nói đến TS là đất mà,ở đây ko phải là bán hay mua đất mà có thuế hay ko có thuế.

N

Namtd

Guest
26/10/05
29
1
3
hà nội
Đọc thông tư 129 và công văn 10383 thì mình hiểu đối với trường hợp bán nhà, căn hộ chung cư thì xuất hóa đơn như sau:

dòng thứ nhất: ghi giá bán nhà + cơ sở hạ tầng
dòng thứ 2: ghi giá đất (được trừ khỏi doanh thu chịu thuế gtgt)
Cộng tiền hàng = dòng thứ nhất
Tiền thuế = cộng tiền hàng x 10%
Tổng thanh toán = dòng thứ 2 +cộng tiền hàng + tiền thuế

Ghi như thế có sợ khách hàng thắc mắc không nhỉ?

N

ngocnguyen139

Sơ cấp
14/10/08
4
0
0
Tp.HCM
viết hoá đơn GTGT như thế nào?

Các anh chị cho em hỏi, Công ty em bán nhà văn phòng gắn liền trên đất với giá 10tỷ không tách riêng giá trị nhà và gia đất được, vậy khi xuất hoá đơn thì mìnnh ghi như thế nào?

P

PTKH

Guest
Chào Bạn FBI,

Trường hợp của Bạn đã được thông suốt chưa vậy? hiện tại mình cũng đang rơi vào tình trạng giống như Bạn, nếu có thể Bạn giúp mình hiểu thêm chi tiết đươc không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA