Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản thế nào với khoản chi tiền mặt mà thanh toán chuyển khoản??

• Thread starter ruahantaesuk
  • Ngày gửi
L

Luc van

Guest
trong truong hop nay minh nghi ban hT nhu tien mat thong thuong!
N331
N1331
C1111
Nhung neu HD tren 20tr ban se ko dc khau tru thue!

hihi, mình vừa định khoản nhầm rùi lại gặp bạn nữa!

Khi mua hàng thì Nợ 152, . . Nợ 1331/Có 331
Còn khi trả nợ thì Nợ 331/ Có 111 thui nhé!:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngaykhongnang652

Sơ cấp
27/8/09
34
0
0
Yen Phong-Bac Ninh
Câu hỏi của bạn làm mọi người phải tranh luận nhiều quá nhưng đúng là hai vế câu hỏi mâu thuẫn đó bạn. Không biết bạn đã lựa chọn được phương pháp hạch toán cho CT bạn chưa? Theo mình thế này nhé:
Nếu thực sự bạn mua hàng và nộp tiền vào TK thanh toán cho khách hàng thì bạn chỉ hạch toán N331/C111 thôi. Nhưng nếu bạn nộp tiền vào TK của KH thì bạn chỉ nhận được chứng từ ngân hàng là giấy nộp tiền thôi. Còn giấy báo có là báo về của CT KH của bạn thôi và giấy báo có đó bạn ko thể dùng hạch toán đc.
Mong bạn xem lại và có lựa chọn đúng nhé!

A

aoxanhchoai

Guest
5/6/08
17
1
3
40
donghung-thaibinh
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Mình ghi là:Nợ 112 có 111
Trả nợ: Nợ 131 có 112
Sai hay đúng bây giờ?

bút toán 1 bạn đã làm đúng bằng cách rút quỹ tiền mặt nộp vào TK ngân hàng
Bút toán 2 thì sai bét bởi vì bạn ghi nợ 131
mà phải ghi Nợ TK 331: Người Cung Cấp Hàng
có TK: 112: số tiền chuyển trả đang nợ

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
bút toán 1 bạn đã làm đúng bằng cách rút quỹ tiền mặt nộp vào TK ngân hàng
Bút toán 2 thì sai bét bởi vì bạn ghi nợ 131
mà phải ghi Nợ TK 331: Người Cung Cấp Hàng
có TK: 112: số tiền chuyển trả đang nợ

Sai bét, bạn nên đọc lại đề bài.

Cuối, vấn đề này có thể chốt lại :
Bạn chỉ hạch toán 2 bút toán
Nợ 152
Nợ 1331 ( nếu có )
Có 331

Nợ 331
Có 111

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
[/COLOR][/SIZE][/B]

Nợ 152
Nợ 1331 ( nếu có )
Có 331

Nợ 331
Có 111

Nhất trí, chốt thì chốt nhưng mà sao chơi "ấn tượng kinh thế ông anh"

tran thi ha uyen

tran thi ha uyen

Guest
[/COLOR][/SIZE][/B]

Nợ 152
Nợ 1331 ( nếu có )
Có 331

Nợ 331
Có 111
làm gì nóng tính vậy ông anh ....đẹp " chai" kia? ai mà k bị lầm lẫn hả? nói nhẹ nhàn chút xí nha, nghe bạo lực quá, k chịu nổi đâu, keke

B

Bong06

Guest
16/10/09
19
0
0
Mùa Hè không nóng
Vấn đề là công ty tớ ko đưa tiền vào TK 112 để thanh toán mà dùng tiền mặt trả tiền trực tiếp vào tài khoản ngân hàng của công ty đó(có nghĩa là ko qua tk 112 của công ty mình).Định khoản thế nào đây??

Nếu như vậy thì bạn hạch toán bình thường như thanh toán tiền mặt cho khách hàng chỉ khác là bạn đem tiền nộp vào TK cho khách hàng mà thôi
Bạn sẽ hạch toán như sau: Nợ 331/ Có 111: số tiền trả cho khách
Nhưng nhớ là phải dưới 20tr nhé. Vì theo QĐ của luật thuế GTGT mới thì trên 20tr phải thanh toán qua ngân hàng. Khi thanh toán qua ngân hàng thì số tiền thuế bạn mới được khấu trừ.
Chúc làm tốt nhé

L

Lecuongl

Guest
26/10/09
4
0
0
Hai Duong
Bạn chỉ cần HT Nợ 331, có 111 là được rồi, chứng từ gốc là giấy nộp tiền của ngân hàng. Lưu ý nếu khoản tiền trên 20tr thì bạn phải bỏ phần thuế được khấu trừ khi mua hàng và cho tất cả số tiền trên hoá đơn và chi phí hoặc giá vốn hàng nhập kho nếu là vật tư, hàng hoá chứ không các bác thanh tra mà đến là bóc đó

B

baohung

Guest
23/4/09
2
0
0
39
Hung yen
cái này tớ biết nhưng tớ nói với bạn rồi là :công ty tớ ko dùng tk 112,mà chuyển tiền mặt thẳng vào tk công ty đó để trả tiền.Và tớ nhận được giấy báo có của Ngân hàng....nên ko biết xoay xở định khoản thế nào cho chuẩn??:025:
có lẽ chỉ nên định khoản là
Nợ 331 có 111 thôi đúng ko?

chuyển tiền trực tiếp như thế có phát sinh chi phí chuyển khoản không bạn?Tuy là không đáng kể nhưng nếu ĐK như thế thì chi phí cho vào 331 luôn đó à?

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
cái này tớ biết nhưng tớ nói với bạn rồi là :công ty tớ ko dùng tk 112,mà chuyển tiền mặt thẳng vào tk công ty đó để trả tiền.Và tớ nhận được giấy báo có của Ngân hàng....nên ko biết xoay xở định khoản thế nào cho chuẩn??:025:
có lẽ chỉ nên định khoản là
Nợ 331 có 111 thôi đúng ko?

chỉ cần định khoản Nợ 331 có 111 là đủ và giấy của ngân hàng thể hiển bạn nộp tiền vào tài khoản của khách hàng chứ ko phải là chuyển từ tài khoản của công ty của ban sang tài khảon của công ty kia nếu trên 20 triệu thì hoá đơn đó không được khấu trừ thuế rồi, như nếu vụ này làm trước tháng 3 thì vẫn coi là hợp lệ vẫn được khấu trừ bình thường.

L

linhtn

Guest
22/10/09
3
0
0
Hanoi
định khoản như thế đúng rùi. trường hợp này của bạn coi như là thanh toán tiền mặt rùi. Nhưng nên đính kèm chừng từ NH nộp tiền mặt vào tài khỏan cho KH với phiếu chi tiền

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
:015: mình thấy các bác trong diễn đàn trả lời rất rõ sao bạn vẫn thắc mắc nhỉ. bạn đến NH làm thủ tục nộp tiền mặt vào TK của khách hàng thì chỉ ghi "nợ Tk 331, có Tk 111" . Giấy nộp tiền mà NH trả bạn, bản lưu cùng bộ chứng

R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Cho tớ hỏi tiếp nhé:Khi Khách hàng chuyển khoản vào Tk của mình ,có nghĩa là ngân hàng sẽ báo Có đúng ko?Nhưng khi tớ lên Ngân hàng đòi lấy Giấy Báo Có thì họ kêu là ko có ,mà chỉ có bảng kê tài khoản thôi.hay còn gọi là sổ phụ thôi.Vậy mình ko cần giấy Báo Có mà vẫn kê khai vào sổ bình thường cũng được ,đúng ko?

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Cho tớ hỏi tiếp nhé:Khi Khách hàng chuyển khoản vào Tk của mình ,có nghĩa là ngân hàng sẽ báo Có đúng ko?Nhưng khi tớ lên Ngân hàng đòi lấy Giấy Báo Có thì họ kêu là ko có ,mà chỉ có bảng kê tài khoản thôi.hay còn gọi là sổ phụ thôi.Vậy mình ko cần giấy Báo Có mà vẫn kê khai vào sổ bình thường cũng được ,đúng ko?

Ngân hàng nào mà không có giấy báo có vậy bạn?Đúng đó ko có giấy báo có thì dựa vào sổ phụ bạn vẫn kê khai bình thường.

V

Vo Thanh Nga

Guest
8/11/09
1
0
0
Vung Tau
Thế nào với khoản chi tiền mặt ma thanh toán CK?

Cty bạn rút tiền mặt và nộp vào TK Cty khách hàng xem như bạn thanh toán tiền mặt như thông thường:
N 331
C 111
Nếu hóa đơn đầu vào Cty bạn >20tr thì thanh toán cách này k được khấu trừ, còn <20tr thi vẫn khầu trừ bình thường

T

tquyen453

Sơ cấp
25/9/09
9
0
0
39
Quảng Ninh
rõ ràng vấn đề này bạn đâu có qua ngân hàng của bạn đâu,
Nợ 331
Có 111 ( Có 133)
trường hợp có 133 hay k phụ thuộc vào số tiền bạn gửi chuyển trả cho người bán,nếu trên 20 triệu bạn sẽ k được khấu trwf thuế

R

riverphung

Guest
27/12/07
1
0
0
Tp.HCM
Theo mình bạn nên nộp tiền vài tài khoản công ty mình sau đó chuyển thanh toán cho khách hàng vừa để định khoản,vừa hợp lý,hợp lệ,dể theo dõi nữa

H

hanhthuy183

Guest
29/8/09
2
0
0
38
Ha noi
tớ hỏi chút, bên công ty của bạn nhận được giấy báo có của ngân hàng áh!

H

hanhthuy183

Guest
29/8/09
2
0
0
38
Ha noi
bạn gửi tiền mặt để trả cho công ty kia qua ngân hàng nhưng ko đưa tiền vào tài khoản thì làm sao bạn lại nhận được giấy báo có nhỉ!
Tớ nghĩ định khoản nghiệp vụ này là:
Nợ 331
Có 111

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA