Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản thế nào với khoản chi tiền mặt mà thanh toán chuyển khoản??

• Thread starter ruahantaesuk
  • Ngày gửi
H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
bạn cứ định khoản bình thường thôi:
Nợ TK 331/ Có TK 111
Giấy báo có của ngân hàng mà bạn nhận được là căn cứ cho việc bạn đã trả tiền cho khách hàng thôi, bạn kẹp cùng với chứng từ phiếu chi là được rùi!
Bạn chú ý: đối với những vật tư, hàng hóa mua vào có giá trị trên 20 triệu đồng thì bạn nên chuyển vào tài khoản của công ty bạn rùi chuyển khoản cho khách hàng để được khấu trừ thuế GTGT.

Topic đóng ở đây được chưa cả nhà?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhntp88

Guest
5/11/09
4
0
0
35
da nang
trả tiền thì phải định khoản N331/C112 bạn ah

T

thuynguyentxb

Guest
4/6/08
2
0
1
Ha Noi
Okie!
Nợ TK 331
Có TK 111
Đồng ý với "haxuyen" đóng cửa topic tại đây

T

thuynguyentxb

Guest
4/6/08
2
0
1
Ha Noi
có gửi tiền vào TK của công ty đâu mà bạn định khoản qua TK 112

K

khanhvbc

Sơ cấp
4/4/09
9
0
1
Hà Nội
bạn mà nộp tiền vào tài khoản của khách hàng thì bạn chi có giấy nộp tiền mặt thôi đúng không?
Để trả nợ khách hàng thì ghi
Nợ 331 / Có 111

R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Cho tớ hỏi tiếp nhé:Khi Khách hàng chuyển khoản vào Tk của mình ,có nghĩa là ngân hàng sẽ báo Có đúng ko?Nhưng khi tớ lên Ngân hàng đòi lấy Giấy Báo Có thì họ kêu là ko có ,mà chỉ có bảng kê tài khoản thôi.hay còn gọi là sổ phụ thôi.Vậy mình ko cần giấy Báo Có mà vẫn kê khai vào sổ bình thường cũng được ,đúng ko?
Cái ban đầu kia mọi người chỉ giáo tớ đã làm được rồi.
hic,cái này là nghiệp vụ khác cái ban đầu.Khách hàng thực hiện
việc chuyển tiền trực tiếp vào tài khoản công ty tớ.Tớ lên ngân hàng xin Giấy báo có.HỌ kêu không có,chỉ có tờ giấy kê khai tiền trong ngân hàng(hay còn gọi là sổ phụ thôi).
Mà số tiền ban đầu khi mình nộp vào tài khoản thì coi là tiền Ký QUỹ àh?Sao lúc học không bao giờ thấy thầy giao nói nhỉ?

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
thu nhat: nop tien vao tai khoan : No 112 co 111
thu hai: chuyen tien tra no : No 331 co 112

sai rồi. Có nộp tiền vào tài khoản đâu mà dám ghi N112. Đó chỉ là giấy nộp tiền mặt thôi bạn ah. Chỉ coi là chứng từ gốc kệp cùng phiếu chi thôi nhé.

R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Còn một vấn đề tớ muốn hỏi nữa:Thông thường khi công ty mình thiết kế website cho KH .VD giá khoảng 20 triệu thì bao giờ cũng đăng ký tên miền miễn phí cho họ ,số tiền miễn phí tên miên tớ kết chuyển vào giá vốn luôn.Nhưng công ty hay có kiểu dùng tiền mặt trả trực tiếp cho KH, nên tiền đăng ký tên miền chả có hóa đơn của công ty bạn gửi về ,chỉ có Phiếu thu của ngân hàng ghi số tiền của cty tớ chuyển vào + phí chuyển khoản.Tớ hỏi là:không có hóa đơn của công ty bạn gửi về thì có được kê khai không?Và tiền phí chuyển khoản thông thường không nhiều kê khai vào 642 nhưng mình cho luôn vào giá vốn được không nhỉ?

Q

quangdungniit08

Guest
8/1/08
8
0
0
68 Dang Huy Tru
ban xem lại di, đây là trường hợp bạn thanh toán qua TK cá nhân, không qua Tk tiền gửi 112, vậy ban nên hoạch toán qua thêm tk trung gian 311 vay mựợn cá nhân nào đó, rồi cá nhân đó thanh toán sau đó bạn trả lại bằng tiền mặt cho cá nhân đó

A

aoxanhchoai

Guest
5/6/08
17
1
3
40
donghung-thaibinh
Hach toan như sau:
BT1: Giảm quỹ tiền mặt, Tăng tiền gửi NH
Nợ TK 112
Có Tk:1111( Nếu là tiền Việt)
BT2: Phản ánh số tiền đã trả cho người bán, hay nhà cung cấp
Nợ TK 331
cóTK 112
Vậy là xong, nhưng bạn nên có câu hỏi thông minh hơn chút nữa nhé

H

huongbvm

Guest
14/11/09
3
0
0
nghe an
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Mình ghi là:Nợ 112 có 111
Trả nợ: Nợ 131 có 112
Sai hay đúng bây giờ?
TL:
- Bạn đK nhu vây là sai
-chỉ đon giản định khoản là:
No TK 331 :
Co TK 111: Tổng số tiền trả nọ vào TK cho khách hàng thôi không liên quan gì tói TK 112 vì bạn rút TM nộp thẳng vào TK của khách hàng đúng không.

N

NTH86

Sơ cấp
8/10/09
7
0
0
Lam Thao, Phu Tho
Nếu bạn nộp tiền vào tài khoản của khách hàng thì hạch toán N331/C111 (trường hợp này áp dụng với hóa đơn dưới 20tr như vậy mới được khấu trừ thuế)
Nếu bạn nộp tiền vào tài khoản của Công ty bạn rùi chuyển khoản đi thì phải qua 2bút toán sau
1, N112/C111
2, N331/C112
Đó là cách làm của mình bạn tham khảo nhé :015:

M

mattrangbac

Guest
22/3/07
2
1
0
Ha Noi
Đúng đấy bạn. Trong trường hợp này ghi N 331, C 111.

B

bachtuyettb

Guest
4/8/09
9
0
0
hanoi
đúng rùi bạn chỉ định khoản là
Nợ TK331
Có TK 111 thui vì bạn trả bằng tiền mặt mà có thanh toán bằng TK ngân hàng của công ty bạn đâu.

N

nganha022008

Guest
29/5/09
17
0
0
Bắc Ninh
Các bạn giúp mình với,mình đang lúng túng ko biết định khoản thế nào cho công ty mình.
Công ty mình thực hiện việc trả tiền cho khách hàng bằng cách chuyển tiền vào tài khoản cho họ.Có nghĩa là rút quỹ tiền mặt và trả cho KH qua chuyển khoản.Mình Phải định khoản thế nào cho trường hợp này(vấn đề là trong TK 112 của công ty mình không có gì cả)
Sai hay đúng bây giờ?
.
Tiền từ quỹ nhà mình mang đi nộp vào TK trả cho họ phải ko vậy.
Coi như trả bằng tiền mặt bình thường thôi
N 112 C 111
N 331 C112

Sửa lần cuối:
P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
TK cty bạn không có tiền thì nộp tiền vào Nợ TK 1121/ Có TK 111, sau đó làm ủy nhiệm chi Nợ TK 131/ Có TK 112, không thì đem tiền mặt nộp thẳng vào TK cho khách đó, mình trả tiền cho khách 131 chứ đâu phải trả cho nhà cung cấp 331 mà > với < 20tr

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
Sai hay đúng bây giờ?

trường hợp này bạn coi như là chi tền mặt để trả cho khách hàng rồi thì phải định khoản là: nợ TK 331/có TK111

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Bạn mang tiền mặt tại quỹ đi trả nợ cho khách hàng, lúc đó sẽ là khoản nợ phải trả rùi, bạn hach toán Nợ 331 / Có 111 và kèm theo phiếu chi cho nhân viên đi nộp tiền cùng với giấy nộp tiền vào tài khoản của khách, thế nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA