Các vướng mắc về quyết toán thuế TNDN năm 2009

• Thread starter sunny3108
  • Ngày gửi
congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Chào cả nhà a!
Em có 1 số vần đề không bít nên giải quyết thế nào mong mọi người giúp em với!
Công ty em mới làm là doanh nghiệp thương mại mua bán hàng hoá.
-Trong năm 2009 em có 1 số hàng có đầu ra trước đầu vào, em có thể căn cứ vào phiếu nhập để tính giá vốn như vậy có hợp lý không ạ?
-Một số mặt hàng bán ra em k thấy có đầu vào, vậy có cách nào có thể hợp thức hoá số hàng xuất bán nay mà không bị các pác thuế hỏi đến không ?( giá trị lô hàng này trên 10 triệu)
- Hoá đơn đầu vào của công ty em phần lớn là hoá đơn thông thường, chị kế toán trước k kê vào bảng kê khai thuế hàng tháng, như vậy chi phí mua số hàng này có được tính vào chi phí hợp lý không ạ?
Anh chị nào biết chỉ em với !
Cảm ơn ca nhà nhiều!
hoá đơn đầu vào của bạn là hoá đơn thông thường vậy bạn sẽ không được hưởng thuế khâú trừ và cũng không cần kê khai thuế, giá trị đó sẽ được tinh svào chi phí
Còn hàng bán ra ma không có hoá đơn đầu vào thì bạn chuẩn bị tiền nộp phạt nhé
Còn nếu hàng bán ra truóc hoá đơn về thì bạn hạch toán theo hàng về trươcs hoá đơn về sau nhé nhớ phải có phiếu xuất hàng của bên nàh cung cấp trước ngày banh bấn hàng nhé
chúc bạn thành công :angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Dòng cam đoan là dòng nào ở phụ lục nào sao mình tìm không thấy? các bạn chỉ rõ nha.

dòng cam đoan là dòng cuối cùng của tờ khai, trên dòng ngày, tháng, năm và nơi mà Sếp của bạn ký đóng dầu đó. Nhưng do diện tích trước dòng cam đoan nhỏ quá nên mọi người thường ghi vào phần bên dưới dòng cam đoan cạnh chữ ký của Sếp ý. Bạn thử Preview hoặc in nháp ra là thấy ngay mà

[/B]

Không chịu đọc kỹ:

...đưa phát sinh lỗ 2008 vào chổ nào đây ? :wall:

có phần chuyển lỗ năm 2008 trong phần mềm HTKK 2.1.0 mà bác ơi. Mọi người nói đúng đấy ạ.
Nhưng e ko biết gửi trích dẫn thế nào cả, hic

Em muốn hỏi:
- Cty em thành lập năm 2008, quyết toán thuế 2008 lỗ 97 triệu, Kế toán cũ không lập phụ lục chuyển lỗ ( Ko đăng ký ở phần I mà cũng không xác định số lỗ của năm 2008 ở phần II ) - túm lại là trong BCTC không có cái tờ phụ lục này.
- Năm 2009 lãi 130 triệu, vậy em có dc phép chuyển số lỗ của năm 2008 sang năm 2009 ko ạ?
Thanks !

Cty mình năm 2009 cũng lỗ. Mình có hỏi CCT rằng: Có phải làm phụ lục chuyển lỗ ko? Họ trả lời rằng ; nếu lãi mới chuyển còn lỗ thì ko. VD năm 2010 mà có lãi thì mới chuyển lỗ của năm 2009. và số tiền lỗ chuyển ko vượt quá số lãi của năm đó

C

cute1808

Guest
15/1/10
4
0
1
Hà Nội
hoá đơn đầu vào của bạn là hoá đơn thông thường vậy bạn sẽ không được hưởng thuế khâú trừ và cũng không cần kê khai thuế, giá trị đó sẽ được tinh svào chi phí
Còn hàng bán ra ma không có hoá đơn đầu vào thì bạn chuẩn bị tiền nộp phạt nhé
Còn nếu hàng bán ra truóc hoá đơn về thì bạn hạch toán theo hàng về trươcs hoá đơn về sau nhé nhớ phải có phiếu xuất hàng của bên nàh cung cấp trước ngày banh bấn hàng nhé
chúc bạn thành công :angel:

thanks congturung nhìu nhìu !
Mình mua hàng bán ở ngoài thì k có hoá đơn. Những hàng này em tập hợp hoá đơn bán lẻ va cho vào giấy đề nghị thanh toán có được k ạ.Khi quyết toán em lại loại chi phí mua hàng không có hoá đơn này ra? congturung có thể cho em văn bản nào hướng dẫn hay xử phạt với trường hợp này không ạ.
ACE nào có cách nào xử lý hay không ạ. Xin chỉ giáo cho em vài tuyệt chiêu ạ

Thanks cả nhà ạ!

Sửa lần cuối:
P

pond

Sơ cấp
20/1/10
21
0
0
37
TP. HCM
Quyết toán thuế TNDN năm 2009 , phụ lục 03-4H/TNDN

Sáng nay, mình có lên cục thuế TP. HCM nộp quyết toán thuế TNDN nhưng nó ko nhận. Hiện tại , quyết tóan thuế đang theo công văn mới nhất là công văn 353/TCT-CS, còn những thông tư trước đây mình làm nó ko chịu. Nó bắt kê khai mẫu 03-4H/ TNDN, và kê khai chỉ tiêu C4 trên tờ 03/TNDN. Nhưng để kê khai đúng trên tờ 03/TNDN ở chỉ tiêu C4, minh phải kê khai chỉ tiêu 3.5 ở tờ 03-4H. Mà chỉ tiêu đó phần mềm ko cho tự nhập tay. Nên bắt buộc phải nhập chỉ tiêu 3.1;3.2;3.3;3.4 và 3.5 nó sẽ tự chạy (mặc dù mình ko ảnh hưởng ji đến khoản chi cho lao động nữ). Mình nghĩ nó chỉ mượn tạm tờ khai này để lấy số liệu đưa vào TK 03/TNDN. Nếu nhập đầy đủ như vậy, phần mềm sẽ báo là đã nhập thành công. Mình chỉ mới làm lại và chưa nộp nên ko bít nó nhận hay ko nữa. Mình thấy việc làm quyết toán là việc đơn giản chủ yếu để kê khai thuế của năm nhưng chạy theo thuế thật là mệt... ko có thông tin nào về việc hướng dẫn kê khai mẫu 03-4H để có số liệu chạy vào TK 03/TNDN ở chỉ tiêu C4 hết. Cứ phải làm đi làm lại...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Sáng nay, mình có lên cục thuế TP. HCM nộp quyết toán thuế TNDN nhưng nó ko nhận. Hiện tại , quyết tóan thuế đang theo công văn mới nhất là công văn 353/TCT-CS, còn những thông tư trước đây mình làm nó ko chịu. Nó bắt kê khai mẫu 03-4H/ TNDN, và kê khai chỉ tiêu C4 trên tờ 03/TNDN. Nhưng để kê khai đúng trên tờ 03/TNDN ở chỉ tiêu C4, minh phải kê khai chỉ tiêu 3.5 ở tờ 03-4H. Mà chỉ tiêu đó phần mềm ko cho tự nhập tay. Nên bắt buộc phải nhập chỉ tiêu 3.1;3.2;3.3;3.4 và 3.5 nó sẽ tự chạy (mặc dù mình ko ảnh hưởng ji đến khoản chi cho lao động nữ). Mình nghĩ nó chỉ mượn tạm tờ khai này để lấy số liệu đưa vào TK 03/TNDN. Nếu nhập đầy đủ như vậy, phần mềm sẽ báo là đã nhập thành công. Mình chỉ mới làm lại và chưa nộp nên ko bít nó nhận hay ko nữa. Mình thấy việc làm quyết toán là việc đơn giản chủ yếu để kê khai thuế của năm nhưng chạy theo thuế thật là mệt... ko có thông tin nào về việc hướng dẫn kê khai mẫu 03-4H để có số liệu chạy vào TK 03/TNDN ở chỉ tiêu C4 hết. Cứ phải làm đi làm lại...

Xem tiếp ở link này: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=83445

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Vậy có chổ nào bắt buộc DN phải nộp tờ khai bằng mã vạch không nhỉ? Nếu giải được câu này thì không có dòng màu đỏ.

L

logomickey1302

Sơ cấp
23/4/09
9
0
0
thái bình
Thuế thu nhập cá nhân

Mình làm cho hai cty, một cty Lương 4tr, cty kia là 2,5tr. Cho mình hỏi mình phải đóng thuế TNCN ntn? Mình phải tự kê khai và nộp hay đóng nhờ tại cty. Các bạn giúp mình nhé. Thanks

J

Johnlevn

Sơ cấp
2/3/10
5
0
0
Tp.HCM
Các bạn ơi,

Mình cũng đang gặp rắc rối nè, mong chỉ giúp:

Cty mình năm 2007 XDCB nên lỗ 700tr.
- 03/2008 có doanh thu và năm 2008 lãi 750tr. Nhưng mình không chuyển lỗ lý do cty được ưu đãi thuế 03 năm (miễn thuế)
- Năm 2009 HĐ chính lãi 5tỷ (miễn thuế).
Hoạt động phụ (bán phế liệu, phụ phẩm) lãi 850tr (không được miễn thuế - 25%). Mình muốn chuyển lỗ năm 2007 qua 700tr để giảm bớt doanh thu chịu thuế của HĐ phụ này được không? Có TT hay văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không? Giúp mình với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn ơi,

Mình cũng đang gặp rắc rối nè, mong chỉ giúp:

Cty mình năm 2007 XDCB nên lỗ 700tr.
- 03/2008 có doanh thu và năm 2008 lãi 750tr. Nhưng mình không chuyển lỗ lý do cty được ưu đãi thuế 03 năm (miễn thuế)
- Năm 2009 HĐ chính lãi 5tỷ (miễn thuế).
Hoạt động phụ (bán phế liệu, phụ phẩm) lãi 850tr (không được miễn thuế - 25%). Mình muốn chuyển lỗ năm 2007 qua 700tr để giảm bớt doanh thu chịu thuế của HĐ phụ này được không? Có TT hay văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không? Giúp mình với.

Bạn phải chuyển lổ năm 2007 sang 2008 để bù trừ trước khi tính thuế, phần chênh lệch lãi 50 triệu còn lại được miễn thuế theo chính sách.
Năm 2009: bạn phải chịu nộp thuế TNDN cho phần thu nhập không được miễn thuế.

Bạn nghĩ sao về cụm từ:
TT130:
.......
Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ

Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
HTKK 2.1.0 có Năm phát sinh lỗ 2008 mà bác

Thời điểm lập quyết toán thuế cho năm 2008 chưa có phiên bản 2.1.0 mà chỉ có phiên bản 2.0. trên phiên bản này không có dòng để ghi phát sinh lỗ của năm 2008 nên không thể làm kế hoạch chuyển lỗ của năm 2008 vào những năm sau. Tương tự như phiên bản 2.0 thì phiên bản 2.1.0 cũng không có dòng lỗ năm 2009 để có thể lập kế hoạch chuyển lỗ vào năm 2010, 2011...

J

julianhuang

Sơ cấp
29/9/09
7
0
0
đồng nai
công ty em thành lập tháng 06/2009. Khi tính tạm tính các quý thì lỗ, nhưng giờ làm quyết toán thuế năm 2009 lại có lãi vì đã loại trừ rất nhiều chi phí không hợp lý! Vậy giờ em nộp tờ khai quyết toán trong tháng 03/2010 đồng thời nộp luôn tiền thuế, đúng không ạ! Có được giãn nộp thuế không? Có cần làm công văn xin gia hạn nộp thuế không ạ!> Mọi người giúp em với!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
công ty em thành lập tháng 06/2009. Khi tính tạm tính các quý thì lỗ, nhưng giờ làm quyết toán thuế năm 2009 lại có lãi vì đã loại trừ rất nhiều chi phí không hợp lý! Vậy giờ em nộp tờ khai quyết toán trong tháng 03/2010 đồng thời nộp luôn tiền thuế, đúng không ạ! Có được giãn nộp thuế không? Có cần làm công văn xin gia hạn nộp thuế không ạ!> Mọi người giúp em với!

Bạn tham khảo:
CV 353/TCT-CS
3.4. Xử lý số thuế TNDN chênh lệnh khi quyết toán thuế:
- Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế TNDN của năm 2009 có phát sinh số thuế TNDN được hưởng ưu đãi miễn, giảm, gia hạn cao hơn so với tổng số thuế đã tạm tính của 4 quý thì doanh nghiệp tiếp tục được hưởng ưu đãi về miễn, giảm, gia hạn đối với số thuế chênh lệch tăng thêm giữa số quyết toán với tổng số đã tạm tính của 4 quý năm 2009. Về thời hạn được gia hạn nộp thuế chậm nhất đến hết ngày 30/10/2010.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Giúp đỡ những người chưa dành về kế toán

cả nhà thân
vui lòng cho em hỏi nếu công ty mới thành lập 7/2009
năm 2009 DN lỗ 113Tr
Vậy quyết toán thuế năm 2009 em phải làm như thế nào
Mục A1 em ghi (113.000.000) như vậy đúng ko ah
Mục B24 và B25 minh phải ghi như thế nào, em để 0 phần mềm cứ báo lỗi hoài

Báo cáo tài chính mình phải nộp cho cả UBND và cả chi cục thuế ah
em đang làm việc Tại Q 10
có bác nào cùng cơ quan thuếquan3 lý thì tư vấn giúp em nhé

rất mong cả nhà giúp đỡ

Sửa lần cuối:
B

baothu

Trung cấp
19/11/09
55
0
0
43
vietnam
xin hỏi các anh chị 1 việc, công ty em mới thành lập vào tháng 10/2009 nhưng cho đến nay chỉ phát sinh chi phí và chưa có doanh thu, vậy em có cần phải làm quyết toán thuế TNDN năm 2009 không, em đã làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 4.2009 trong phần thu nhập chịu thuế là 88,187,262 đ, trường hợp phải làm tờ khai thì em cần phải kê khai như thế nào ạ?
ngoài ra, trong công ty đã có 3 người có mã số thuế cá nhân còn lại 2 người chưa có mã số thuế cá nhân, thì em cần làm những thủ tục gì để có thể kê khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân hay không cần phải kê khai thuế TNCN ?
Em mới bắt đầu công việc, mong mọi người giúp đỡ, em xin cảm ơn!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cả nhà thân
vui lòng cho em hỏi nếu công ty mới thành lập 7/2009
năm 2009 DN lỗ 113Tr
Vậy quyết toán thuế năm 2009 em phải làm như thế nào
Mục A1 em ghi (113.000.000) như vậy đúng ko ah
Mục B24 và B25 minh phải ghi như thế nào, em để 0 phần mềm cứ báo lỗi hoài

Báo cáo tài chính mình phải nộp cho cả UBND và cả chi cục thuế ah
em đang làm việc Tại Q 10
có bác nào cùng cơ quan thuếquan3 lý thì tư vấn giúp em nhé

rất mong cả nhà giúp đỡ

Nếu chỉ tiêu [A1] = (113.000.000) không có điều chỉnh tăng hoặc giảm thu nhập chịu thuế thì tại chỉ tiêu [B24] ghi (113.000.000).
Chỉ tiêu [B25]: nếu không có TN từ chuyển quyền sử dụng đất thì không ghi.
BC tài chính ngoài nộp cho thuế phải nộp thêm một bộ cho Phòng Thống kê Quận.

xin hỏi các anh chị 1 việc, công ty em mới thành lập vào tháng 10/2009 nhưng cho đến nay chỉ phát sinh chi phí và chưa có doanh thu, vậy em có cần phải làm quyết toán thuế TNDN năm 2009 không, em đã làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 4.2009 trong phần thu nhập chịu thuế là 88,187,262 đ, trường hợp phải làm tờ khai thì em cần phải kê khai như thế nào ạ?
ngoài ra, trong công ty đã có 3 người có mã số thuế cá nhân còn lại 2 người chưa có mã số thuế cá nhân, thì em cần làm những thủ tục gì để có thể kê khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân hay không cần phải kê khai thuế TNCN ?
Em mới bắt đầu công việc, mong mọi người giúp đỡ, em xin cảm ơn!

Bạn phải làm báo cáo thuế TNDN và QT.TNCN

G

greenworld

Guest
12/7/07
31
0
0
21
Tp HCM
chỉ tiêu C4 là chỉ tiêu gì vậy bạn? mình tìm trong tờ khai 03/TNDN mà không thấy?

B

bichngoc76

Guest
10/4/08
12
0
0
Ha noi
Tớ cũng muốn hỏi như bạn Thuylinhsido vì tớ kê khai vào mục C4 đó phần mềm kê khai lại báo lỗi. Chẳng hiểu ra sao! Giúp tớ với mọi người ơi! Còn mỗi mục đó là xong BCTC thôi!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
chỉ tiêu C4 là chỉ tiêu gì vậy bạn? mình tìm trong tờ khai 03/TNDN mà không thấy?

Tớ cũng muốn hỏi như bạn Thuylinhsido vì tớ kê khai vào mục C4 đó phần mềm kê khai lại báo lỗi. Chẳng hiểu ra sao! Giúp tớ với mọi người ơi! Còn mỗi mục đó là xong BCTC thôi!

Các bạn tham khảo:
CV 353/TCT-CS. "V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009"

2. Đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế TNDN năm 2009 theo quy định tại Thông tư số 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 của Bộ Tài chính thì số thuế TNDN giảm được thực hiện trên Phụ lục mẫu số 03-4H/TNDN như sau:
Doanh nghiệp ghi bổ sung: Thuế TNDN được giảm theo các giải pháp kích cầu của Chính phủ = (Thuế TNDN phải nộp năm 2009 x 30%).

3. Trên tờ khai quyết toán số 03/TNDN: Tại chỉ tiêu [C4] : Thuế TNDN được miễn, giảm trong kỳ tính thuế: DN phản ánh tổng số thuế TNDN miễn giảm trong kỳ tính thuế (bao gồm cả miễn giảm thuế TNDN theo quy định tại Luật thuế TNDN (nếu có) và miễn giảm thuế TNDN theo các giải pháp của Chính phủ kích cầu đầu tư, tiêu dùng; chống suy giảm kinh tế, tháo gỡ khó khăn đối với doanh nghiệp (nếu có).

Căn cứ vào hướng dẫn trên để thực hiện nhé.