Các vướng mắc về quyết toán thuế TNDN năm 2009

• Thread starter sunny3108
  • Ngày gửi
C

cuntet

Sơ cấp
7/5/09
8
0
1
Hà Nội
Các bạn tham khảo:

Căn cứ vào hướng dẫn trên để thực hiện nhé.

Trích nguyên văn:
CV 353/TCT-CS. "V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009"

2. Đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế TNDN năm 2009 theo quy định tại Thông tư số 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 của Bộ Tài chính thì số thuế TNDN giảm được thực hiện trên Phụ lục mẫu số 03-4H/TNDN như sau:
Doanh nghiệp ghi bổ sung: Thuế TNDN được giảm theo các giải pháp kích cầu của Chính phủ = (Thuế TNDN phải nộp năm 2009 x 30%).

3. Trên tờ khai quyết toán số 03/TNDN: Tại chỉ tiêu [C4] : Thuế TNDN được miễn, giảm trong kỳ tính thuế: DN phản ánh tổng số thuế TNDN miễn giảm trong kỳ tính thuế (bao gồm cả miễn giảm thuế TNDN theo quy định tại Luật thuế TNDN (nếu có) và miễn giảm thuế TNDN theo các giải pháp của Chính phủ kích cầu đầu tư, tiêu dùng; chống suy giảm kinh tế, tháo gỡ khó khăn đối với doanh nghiệp (nếu có).

Vấn đề là khi tớ kê khai thuế TNDN 30% được miễn giảm vào chỉ tiêu C4 trên tờ khai 03, thì nó cứ báo lỗi, và trên tờ khai 03-4H thì ko có dòng để nhập tiền thuế TNDN được miễn giảm? cái này mình tự ghi tay hả bạn?
Có người hướng dẫn làm ntn liệu có đúng ko nhỉ?
Ở tờ khai 03, mình ko khai chỉ tiêu C4 miễn giảm thuế nữa
Ở tờ khai 03-4H ở dòng thuế suất sẽ ghi là 17.5% (= 25% * 70%), như vậy mục 3.4 Thuế TNDN phải nộp sẽ thể hiện số thuế TNDN đã được giảm (còn lại có 70% thôi)
Và ghi bằng tay ở dưới bảng là Thuế TNDN được giảm theo giải pháp kích cầu của Chính Phhủ = Số thuế TNDN phải nộp x 30% = số thuế được miễn giảm

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trích nguyên văn:
CV 353/TCT-CS. "V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009"

2. Đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế TNDN năm 2009 theo quy định tại Thông tư số 03/2009/TT-BTC ngày 13/01/2009 của Bộ Tài chính thì số thuế TNDN giảm được thực hiện trên Phụ lục mẫu số 03-4H/TNDN như sau:
Doanh nghiệp ghi bổ sung: Thuế TNDN được giảm theo các giải pháp kích cầu của Chính phủ = (Thuế TNDN phải nộp năm 2009 x 30%).

3. Trên tờ khai quyết toán số 03/TNDN: Tại chỉ tiêu [C4] : Thuế TNDN được miễn, giảm trong kỳ tính thuế: DN phản ánh tổng số thuế TNDN miễn giảm trong kỳ tính thuế (bao gồm cả miễn giảm thuế TNDN theo quy định tại Luật thuế TNDN (nếu có) và miễn giảm thuế TNDN theo các giải pháp của Chính phủ kích cầu đầu tư, tiêu dùng; chống suy giảm kinh tế, tháo gỡ khó khăn đối với doanh nghiệp (nếu có).

Vấn đề là khi tớ kê khai thuế TNDN 30% được miễn giảm vào chỉ tiêu C4 trên tờ khai 03, thì nó cứ báo lỗi, và trên tờ khai 03-4H thì ko có dòng để nhập tiền thuế TNDN được miễn giảm? cái này mình tự ghi tay hả bạn?
Có người hướng dẫn làm ntn liệu có đúng ko nhỉ?
Ở tờ khai 03, mình ko khai chỉ tiêu C4 miễn giảm thuế nữa
Ở tờ khai 03-4H ở dòng thuế suất sẽ ghi là 17.5% (= 25% * 70%), như vậy mục 3.4 Thuế TNDN phải nộp sẽ thể hiện số thuế TNDN đã được giảm (còn lại có 70% thôi)
Và ghi bằng tay ở dưới bảng là Thuế TNDN được giảm theo giải pháp kích cầu của Chính Phhủ = Số thuế TNDN phải nộp x 30% = số thuế được miễn giảm

Ráng chờ đến ngày mai có phiên bản HTKK chính thức sẽ giải quyết dứt điểm được vấn đề này (PL 03-4H/TNDN có thêm dòng giảm thuế theo kích cầu)

K

kieuhoang

Guest
29/7/09
29
0
0
40
hn
www.lehoangjsc.vn
Cả nhà giúp mình nhé!Mình nộp Thuế TNDN tạm tính của cả 4 quý rồi, bây giờ làm quyết toán TNDN năm và BCTC cơ nhưng mà lại phát sinh thêm chi phí. Như vậy thì mình có phải làm điều chỉnh gì k? Mình nghe mọi người bảo là TNDN tạm tính thì k có vđề gì, cái qtrọng là quýêt toán năm nó fải cân với BCTC. Nhưng mình muốn hỏi là khi làm BCTC và quyết toán thuế TNDN mình có fải kèm thêm cái biên bản điều chỉnh nào vào đấy k? để khi các bác thuế hỏi vì sao B/c quý lại chênh với quyết toán năm? thì mình còn giải trình đc? Cả nhà giúp mình nhé. Mình cảm ơn.

H

HieuSLNA

Guest
5/11/08
3
0
0
TP Hồ Chí Minh
Về chi phí tiền ăn giữa ca em đang nhức đầu các bác ạ.

Trong bản tin Webketoan số 1, tác giả Thanh Nam đã kết luận: "Tiền ăn giữa ca nếu chi bằng tiền mặt không quá 550.000 đ/tháng kể từ ngày 08/06/2009 (thời điểm hiệu lực TT 10) thì chi phí này được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp. Nếu trước ngày 08/06/2009 thì áp dụng thông tư số 22/2008 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 có hiệu lực từ ngày 13/11/2008 với mức tiền ăn giữa ca không quá 450.000 đ/tháng. Tiền ăn giữa ca chi bằng tiền mặt theo mức trên sẽ không phải tính thuế thu nhập cá nhân".

Trong đoạn trả lời trên, Thanh Nam chưa nói đến một ý (hoá đơn chứng từ) mà công văn số 353/TCT-CS hướng dẫn quyết toán thuế TNDN có ghi:

"4. Tiền ăn giữa ca:
Doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khoản tiền ăn giữa ca bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động nếu có thực chi trả khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Riêng đối với Công ty Nhà nước, Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15/10/2008 (có hiệu lực đến ngày 30/4/2009) và Thông tư số 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/4/2009 (có hiệu lực từ ngày 1/5/2009) của Bộ Lao Động Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca áp dụng đối với Công ty nhà nước hướng dẫn: trước ngày 1/5/2009 mức chi tiền ăn giữa ca cho người lao động không quá 450.000 đ/tháng, từ ngày 1/5/2009 không quá 550.000 đ/tháng. Như vậy trường hợp các Công ty Nhà nước được cơ quan có thẩm quyền cho phép chi tiền ăn giữa ca vượt mức khống chế quy định nêu trên và khoản chi tiền ăn giữa ca nếu có thực chi trả và có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật sẽ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế."

Như vậy, khi chi trả tiền ăn giữa ca bằng tiền mặt thấp hơn định mức cho phép thì có bắt buộc phải có hoá đơn không hay chỉ cần phiếu chi có ký nhận là được? Cảm ơn các bác nhiều

----------------------------------------------------------------------------------------------

Về hóa đơn, chứng từ hợp pháp, thông tư 32/2007/TT-BTC qui định:
"4- Hoá đơn, chứng từ hợp pháp là:
4.1- Hoá đơn do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành do cơ quan thuế cung cấp cho các cơ sở kinh doanh.
4.2- Hoá đơn do các cơ sở kinh doanh tự in để sử dụng theo mẫu quy định và đã được cơ quan Thuế chấp nhận cho sử dụng.
4.3- Các loại hoá đơn, chứng từ đặc thù khác được phép sử dụng.
4.4- Hoá đơn, chứng từ mua, bán, sử dụng trong các trường hợp dưới đây được coi là không hợp pháp:
a) Mua, bán hoá đơn chưa ghi nội dung theo quy định, trừ trường hợp mua hoá đơn do cơ quan thuế phát hành;
b) Mua, bán, sử dụng hoá đơn đã ghi các chỉ tiêu, nội dung nghiệp vụ kinh tế nhưng không phát sinh việc mua bán hàng hoá, dịch vụ kèm theo;
c) Mua, sử dụng hoá đơn giả, hoá đơn của cơ sở kinh doanh khác để bán ra, để hợp thức hoá hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ hoặc hàng hoá, dịch vụ bán ra để gian lận thuế, để bán hàng hoá nhưng không kê khai nộp thuế;
d) Mua, bán, sử dụng hoá đơn có sự chênh lệch về giá trị hàng hoá, dịch vụ giữa các liên của hoá đơn;
đ) Mua, bán, sử dụng hoá đơn đã hết giá trị sử dụng;
e) Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ mà thời điểm mua hàng hoá, dịch vụ phát sinh trước ngày xác định cơ sở kinh doanh bỏ trốn theo thông báo của cơ quan thuế, nhưng cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã có kết luận đó là các hoá đơn bất hợp pháp.
g) Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ mà tại thời điểm mua hàng hoá, dịch vụ phát sinh tuy chưa có thông báo của cơ quan thuế về việc cơ sở kinh doanh bỏ trốn, nhưng cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã có kết luận đó là các hoá đơn bất hợp pháp.
Tổng cục thuế hướng dẫn trình tự, thủ tục xác định và thông báo cơ sở kinh doanh bỏ trốn."

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Như vậy, khi chi trả tiền ăn giữa ca bằng tiền mặt thấp hơn định mức cho phép thì có bắt buộc phải có hoá đơn không hay chỉ cần phiếu chi có ký nhận là được? Cảm ơn các bác nhiều

Bạn tham khảo thêm:

a. Chi phí tiền ăn giữa ca cho NLĐ được tính vào chi phí hợp lý do Nhà nước qui định đối với các loại hình DN, theo đó Giám đốc hoặc chủ DN quyết định mức ăn phù hợp với hiệu quả SXKD để đảm bảo điều kiện sức khõe của NLĐ. Kể cả trường hợp DN tự tổ chức bếp ăn giữa ca hay đặt mua suất ăn bên ngoài đều phải có đầy đủ hóa đơn chứng từ theo qui định.
Văn bản áp dụng :
+ Đối với DNNN: Nghị định 33/2009/NĐ-CP
Thông tư 10/2009/TT-BLĐTBXH
+ Đối với DN khác : Nghị định 33/2009/NĐ-CP
Thông tư 130/2008/BTC
c.Tiền ăn định lượng chi trả cho NLĐ làm việc trong một số ngành, nghề đặc biệt theo chế độ Nhà nước qui định
Quyết định số 234/2005/QĐ-TTg
Quyết định số 72/2008/QĐ-TTg

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Chào các bạn, mình làm kế toán đã được một thời gian, nhưng đây làn lần đầu tiên mình làm quyết toán. Các bạn có thể cho mình hỏi, theo QĐ48 khi tính thuế TNDN tạm tính ĐK: N821, C3334. Cuối năm khi tính lãi N911, C421 và tính thuế TNDN phải nộp trong năm mình phải ĐK làm sao, mình ĐK N421, C3334 nhưng thấy không ổn vì như vậy dư Có TK3334 sẽ tăng lên gấp đôi mất. Các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều

Mình đk theo quy trình thế này nha xem bạn có áp dụng đc ko. Thuế tạm tính đk N821, C3334; Kết chuyển chi phí thuế thu nhập tạm tính N911, C821; Khi kết chuyển lãi lỗ, Lãi đk N911, C421(trc khi làm đk này bạn phải xác định đúng là lãi nha, có nghĩa là doanh thu thuần trừ chi phí( bao gồm cả 821)), Khi nộp thuế thì đk N3334, C111,112. Hết nha

M

meo_con_8682

Guest
23/3/06
8
0
0
41
Hà Nội
các bạn cho m hỏi:
cuối năm khi làm báo cáo nếu có lãi, phải nộp thuế TNDN, ghi N821, C3334
Sau đó kết chuyển N911, C821
Rồi kết chuyển tiếp N421, C911
Nếu thế thì số lãi trên TK421 sẽ bị giảm -> sai về số thuế TNDN phải nộp cả năm, vậy phải đk thế nào cho đúng?
Nhờ mọi ng giải thích giùm
Ths

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
các bạn cho m hỏi:
cuối năm khi làm báo cáo nếu có lãi, phải nộp thuế TNDN, ghi N821, C3334
Sau đó kết chuyển N911, C821
Rồi kết chuyển tiếp N421, C911
Nếu thế thì số lãi trên TK421 sẽ bị giảm -> sai về số thuế TNDN phải nộp cả năm, vậy phải đk thế nào cho đúng?
Nhờ mọi ng giải thích giùm
Ths

từ sau bạn phải đọc kỹ các bài trên đi rùi hãy hỏi nha. trên bài bạn gửi tớ đã làm ngay cái quy trình hạch toán kết chuyển lãi cuối năm rùi thế mà bạn ko đọc lại hỏi lại

M

meo_con_8682

Guest
23/3/06
8
0
0
41
Hà Nội
từ sau bạn phải đọc kỹ các bài trên đi rùi hãy hỏi nha. trên bài bạn gửi tớ đã làm ngay cái quy trình hạch toán kết chuyển lãi cuối năm rùi thế mà bạn ko đọc lại hỏi lại

Ths Waterfull
Cho m hỏi thêm là bút toán kết chuyển N911, C821 cuối năm mới làm hay cứ hết quý, xác định thuế TNDN thì đk lun?

L

le ninh

Sơ cấp
14/7/09
7
0
0
binh phuoc
cả nhà cho mình hỏi với, khi lập BCTC thì có phải lập thêm bảng kê khai nghĩa vụ nộp ngân sách nhà nước không vậy? Hic, minh dang làm BCTC mà có nhiều cái khó hiểu quá, k biết đưa vào đâu.

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Ths Waterfull
Cho m hỏi thêm là bút toán kết chuyển N911, C821 cuối năm mới làm hay cứ hết quý, xác định thuế TNDN thì đk lun?

Hết quý ghi bút toán này chỉ để nội bộ bít thôi còn bình thường là cuối năm mới làm.

B

bichngoc76

Guest
10/4/08
12
0
0
Ha noi
Ráng chờ đến ngày mai có phiên bản HTKK chính thức sẽ giải quyết dứt điểm được vấn đề này (PL 03-4H/TNDN có thêm dòng giảm thuế theo kích cầu)
Bác VTM ơi, e có thấy cái PL 03-4H/TNDN có thêm dòng giảm thuế theo kích cầu đâu nhỉ? Bác có thì cho e xem với, thanks bác trước. hihi

B

bichngoc76

Guest
10/4/08
12
0
0
Ha noi
E thấy rồi bác ơi, hihi!

B

bichngoc76

Guest
10/4/08
12
0
0
Ha noi
Cả nhà ơi, sao mình cũng kê khai vao mục 3.7 trong phu lục 03-4H/TNDN phần 30% thuế TNDN được giảm, thế sao khi kê ở mục C4 của tờ khai vẫn báo lỗi nhỉ???
Có bạn nào bị giống vậy k? Giúp với! Giúp với!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cả nhà ơi, sao mình cũng kê khai vao mục 3.7 trong phu lục 03-4H/TNDN phần 30% thuế TNDN được giảm, thế sao khi kê ở mục C4 của tờ khai vẫn báo lỗi nhỉ???
Có bạn nào bị giống vậy k? Giúp với! Giúp với!

Bắt buộc phải nhập số giảm 30% vào chỉ tiêu [3.5] thì [C4] hết báo lỗi dù có nhập số vào [3.7] nhưng khi in ra thì chỉ có [3.5] chỉ tiêu [3.7] PM mặc định là 0.

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
mọi người cho mình hỏi quyết toán thuế TNDN 2009 gồm những bảng kê sau phải ko?
To khai QT thue
Phu lục 03-1A
PL 03-2A
PL 03-4H
Bảng kê tổng hợp nghĩa vụ nộp NSNN
Bảng tổng hợp thanh toán thuế và các khoản phải nộp NSNN
Phiếu tinh trang kinh doanh
Cty mình làm theo QD 48, vậy hiện giờ phải nộp hết hay có bỏ biểu mẫu nào ko?

H

hongtt

Guest
24/12/07
1
0
0
ha noi
Mọi người cho hỏi hộ kinh doanh cá thể thì dùng mẫu quyết toán thuế TNDN theo mẫu nào?

H

hienanhdt

Sơ cấp
2/1/10
17
0
0
Hai Phong
Chào cả nhà a!
Em có 1 số vần đề không bít nên giải quyết thế nào mong mọi người giúp em với!
Công ty em mới làm là doanh nghiệp thương mại mua bán hàng hoá.
-Trong năm 2009 em có 1 số hàng có đầu ra trước đầu vào, em có thể căn cứ vào phiếu nhập để tính giá vốn như vậy có hợp lý không ạ?
-Một số mặt hàng bán ra em k thấy có đầu vào, vậy có cách nào có thể hợp thức hoá số hàng xuất bán nay mà không bị các pác thuế hỏi đến không ?( giá trị lô hàng này trên 10 triệu)
- Hoá đơn đầu vào của công ty em phần lớn là hoá đơn thông thường, chị kế toán trước k kê vào bảng kê khai thuế hàng tháng, như vậy chi phí mua số hàng này có được tính vào chi phí hợp lý không ạ?
Anh chị nào biết chỉ em với !
Cảm ơn ca nhà nhiều!

Hoá đơn thông thường vẫn đc tính vào chi phí giá vốn
Còn mặt hàng ko có đầu vào của năm 2009 thì bạn làm PX kho của cty A( Cty mà năm 2010 bạn sẽ lấy HĐ của mặt hàng đó, song làm PN bên mình)
Bạn hạch toán: hàng về trước hoá đơn về sau

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
mọi người ơi cho em hỏi với
Bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sách nhà nước ở chị tiêu số (5)
mình kê phát sinh của năm 2009 la 8tr
nhưng số tiền này mình đã nộp ngày 20/1/2010
vậy mình kê chỉ tiêu số (10) đã nộp là 0tr hay là 8tr
đây là bảng kê năm 2009 nhưng số phát sinh 2009 mình đã nộp nhưng ngày nộp lại là 2010

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
mọi người ơi cho em hỏi với
Bảng kê khai tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sách nhà nước ở chị tiêu số (5)
mình kê phát sinh của năm 2009 la 8tr
nhưng số tiền này mình đã nộp ngày 20/1/2010
vậy mình kê chỉ tiêu số (10) đã nộp là 0tr hay là 8tr
đây là bảng kê năm 2009 nhưng số phát sinh 2009 mình đã nộp nhưng ngày nộp lại là 2010

Bảng tổng hợp nghĩa vụ nộp ngân sách nhà nước này năm nay không phải nộp nữa mà