Quyết toán thuế TNCN cho người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi!

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
trong năm 2009 cty có NV thử việc 2 tháng (cty khấu trừ 10%), sau đó ký HDLĐ (cty tính theo biểu thuế lũy tiến).
Khi qtoán TNCN, cty có thể cấn trừ 2 loại ktrừ TNCN trên (10% và lũy tiến) để hoàn trả/ fải thu thuế TNCN cùa NV đó không?

tks,

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
trong năm 2009 cty có NV thử việc 2 tháng (cty khấu trừ 10%), sau đó ký HDLĐ (cty tính theo biểu thuế lũy tiến).
Khi qtoán TNCN, cty có thể cấn trừ 2 loại ktrừ TNCN trên (10% và lũy tiến) để hoàn trả/ fải thu thuế TNCN cùa NV đó không?

tks,

cái này em có hỏi trên cục thuế TP.hcm phòng thuế TNCN họ kêu là nếu ký tiếp thì khi quyết toán, 2 tháng thử việc đó sẽ giảm trừ gia cảnh và áp vào biểu lũy tiến từng phần đó ạh

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
cái này em có hỏi trên cục thuế TP.hcm phòng thuế TNCN họ kêu là nếu ký tiếp thì khi quyết toán, 2 tháng thử việc đó sẽ giảm trừ gia cảnh và áp vào biểu lũy tiến từng phần đó ạh

vậy nên khi thử việc thì cũng kê khai người phụ thuộc luôn ạh

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Anh vừa Thanks em 1 phát thì thấy cái này:
Mod xoa giùm em bài này:015:

Vậy cuối cùng là sao hả Hương?
Có chạy qua cquan thuế hỏi tiếp thì cho anh "quá giang" cái này nhé:
Về ng/tắc: Nếu NV làm việc tại nhiều cty thì tcả các cty đó đều trừ cho bản thân NV 4tr/thang, mỗi cty không cần qtâm tới tổng thu nhập của cá nhân đó tại các cty khác, việc đó là của NN cquan thuế, và NV đó bắt buộc fải tự qtoán thuế hoặc ủy quyền cho 1 cty chính qtoán hàng năm?

Nhưng: nếu NV. đó không đăng ký giảm trừ trùng, nghĩa là bản thân và NPT của NV đó chỉ đăng ký tại 1 DN, những DN còn lại NV tự nguyện khai báo, và những DN đó cũng không trừ bản thân NV 4tr/th.
Vậy trg hợp này NV đó có fải b/buộc tự qtoán hoặc ủy quyền qtoán không?

Tks,

Sửa lần cuối:
N

nguyentoan34

Guest
12/11/09
2
0
0
Haiphong
Ban xem lai thoi han tren hop dong ky lam cong tac vien do neu duoi 3 thi khong duoc cho vao mau 05A/BK-TNCN duoc dau.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD

tks,
Theo em nghĩ là được cẫn trừ dể tính ra số phải nộp,số hoàn lại

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
Đọc đến đây rồi vẫn chưa biết phải làm thế nào với người có thu nhập thường xuyên ở 2 nơi.
- Nếu công ty chỉ quyết toán TNCN của phần công ty trảc cho ng lao động thì người lao động làm 2 nơi đó mà ko tự đi quyết toán với cơ quan thuế quả lý mình thì ng đó phải chịu phạt và xử lý gì ko? Mà người làm ở 2 nơi đó chỗ làm chính và đăng ký người phụ thuộc 1 công ty ở Hà Nội và làm thêm một công ty khác lại ở Tp HCM ( người đó sống ở TP HCM)_ cả 2 nơi đều là thu nhập thường xuyên hợp đồng lao động >3tháng,thì vấn để tự quyết toán với cơ quan quản lý thuế này ra sao nhỉ. Có ai biết làm cái này ko chỉ mình với, càng nghĩ càng thấy phức tạp. potay rồi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

tks,

Em ơi! Cấn trừ gì ở đây cơ chứ? Quyết tóan thuế tức là tính lại số thuế thực tế NNT phải nộp vào ngân sách là bao nhiêu theo quy định của luật thuế. Lúc này là tính lại tổng thu nhập trong 1 năm của NNT là bao nhiêu, trừ đi các khỏan được giảm trừ, trừ đi các khỏan miễn giảm theo chính sách. Phần còn lai sẽ là thu nhập tính thuế. Đừng suy nghỉ cái này cấn trừ cái kia làm gì cho rối.

Còn khi có thu nhập ở 2 nơi ,hoặc là có 2 loại thu nhập chịu thuế thì phải tự quyết tóan chứ không tùy thuộc có thể nhờ cơ quan chi trả thu nhập nơi kê khai giảm trừ gia cảnh hay không đâu

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

vậy nên khi thử việc thì cũng kê khai người phụ thuộc luôn ạh
Em có văn bản liên quan việc này không Huong?
tks,

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
tks,

Em có hỏi văn bản thì anh hướng dẫn không nói gì kêu đợi thêm vài ngày nữa (em hỏi thời gian gần cuối tháng 2/2010) chắc sẽ có mẫu biểu và hướng dẫn mới chi tiết hơn ạh :015:

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Em ơi! Cấn trừ gì ở đây cơ chứ? Quyết tóan thuế tức là tính lại số thuế thực tế NNT phải nộp vào ngân sách là bao nhiêu theo quy định của luật thuế. Lúc này là tính lại tổng thu nhập trong 1 năm của NNT là bao nhiêu, trừ đi các khỏan được giảm trừ, trừ đi các khỏan miễn giảm theo chính sách. Phần còn lai sẽ là thu nhập tính thuế. Đừng suy nghỉ cái này cấn trừ cái kia làm gì cho rối.

Còn khi có thu nhập ở 2 nơi ,hoặc là có 2 loại thu nhập chịu thuế thì phải tự quyết tóan chứ không tùy thuộc có thể nhờ cơ quan chi trả thu nhập nơi kê khai giảm trừ gia cảnh hay không đâu
- Đúng, mình cũng nghĩ như thế. Để cá nhân tự QT là đảm bảo quyền lợi của họ, đơn vị trả TN chỉ là CQ thu hộ Nhà nước thôi.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
- Đúng, mình cũng nghĩ như thế. Để cá nhân tự QT là đảm bảo quyền lợi của họ, đơn vị trả TN chỉ là CQ thu hộ Nhà nước thôi.

Năm 2009 đã kết thúc và cá nhân có 90 ngày để quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN), chậm nhất là 31-3.
Ông Nguyễn Đình Tấn - cục trưởng Cục Thuế TP.HCM đã có bài trả lời Tuổi Trẻ cụ thể hơn về vấn đề này.
- Theo ông Tấn, cán bộ, công chức; cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công chỉ nhận thu nhập từ một đơn vị chi trả duy nhất thì sẽ quyết toán thuế thông qua cơ quan chi trả thu nhập.

- Trường hợp nhận tiền lương, tiền công từ hai cơ quan trả thu nhập trở lên trong năm và không đóng các khoản bảo hiểm ở bất cứ cơ quan nào thì nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế là chi cục thuế nơi cá nhân cư trú.

- Nếu nhận thu nhập ở nhiều nơi và đã đóng các khoản bảo hiểm tại một cơ quan trả thu nhập do các chi cục thuế quản lý, thì nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế là chi cục thuế quản lý cơ quan trả thu nhập mà cá nhân đó có đóng các khoản bảo hiểm.

- Nếu nhận thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai cơ quan trả thu nhập trở lên mà các cơ quan trả thu nhập đó do các chi cục thuế và cục thuế quản lý, đồng thời cá nhân đó có đóng các khoản bảo hiểm tại một cơ quan trả thu nhập, thì nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế là cơ quan thuế quản lý cơ quan trả thu nhập mà cá nhân đó có đóng các khoản bảo hiểm.

B

becun

Guest
4/2/10
1
0
0
hn
ngocfu ơi nếu vậy thì đối với những cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công chỉ ở một đơn vị thì cơ quan trả lương có thể làm quyết toán thuế TNCN hộ cho họ với CQ thuế được k? Vì chỗ mình có 1 số người nếu tính theo quý thì họ phải nộp nhưng tính theo cả năm thi không phải nộp. Vậy CQ có thể quyết toán bù trừ cho số thuế TNCN phải nộp của quý sau được k nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
tks,

Cần gì văn bản em, nguưòi phụ thuộc đâu có tuỳ thuộc vào thu nhập của mình đâu? đâu có phụ thuộc vào HDLĐ mình đâu? Mình không có thu nhập đồng nào thì NPT cũng như vậy. THử việc hay làm chính thức thì mình vẫn kê khai NPT bình thường

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
ngocfu ơi nếu vậy thì đối với những cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công chỉ ở một đơn vị thì cơ quan trả lương có thể làm quyết toán thuế TNCN hộ cho họ với CQ thuế được k?

Đương nhiên là công ty bạn phải làm QT thuế TNCN cho họ rồi

Vì chỗ mình có 1 số người nếu tính theo quý thì họ phải nộp nhưng tính theo cả năm thi không phải nộp. Vậy CQ có thể quyết toán bù trừ cho số thuế TNCN phải nộp của quý sau được k nhỉ?

Sau khi QT mà người đó không phải nộp thuế TNCN thì bù trừ qua kỳ quyết toán năm sau hoặc làm thủ tục hoàn thuế nếu tiền thuế đã nộp nhiều
Thân

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
Sau khi QT mà người đó không phải nộp thuế TNCN thì bù trừ qua kỳ quyết toán năm sau hoặc làm thủ tục hoàn thuế nếu tiền thuế đã nộp nhiều
Thân[/QUOTE]

Sao mình không thấy cục thuế hướng dẫn làm thủ tục để bù trừ nhỉ, hay là cứ khai QT xong rồi số nộp thừa thì tự động CQ thuế sẽ trừ cho mình nhỉ

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Thân

Sao mình không thấy cục thuế hướng dẫn làm thủ tục để bù trừ nhỉ, hay là cứ khai QT xong rồi số nộp thừa thì tự động CQ thuế sẽ trừ cho mình nhỉ[/QUOTE]
- Giả sử sau QT số thuế của cá nhân nộp thừa 1 tr (nếu không hoàn) , kỳ KK tiếp theo cá nhân đó phải nộp thuế TNCN 1,5tr thì chỉ nộp 0,5tr; không phải làm thủ tục gì

N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Các bạn cho mình hỏi thêm trường hợp này:
Bạn A vào công ty mình từ 01/10/2009, hình thức trả lương NET (thuế TNCN do công ty nộp thay).
- 2 tháng 10+11/2009: thử việc, với mức lương 9 triệu/tháng. Công ty nộp thuế TNCN cho bạn ấy là 1 triêu/tháng (đã nộp).
- Tháng 12/2009: Chính thức ký hợp đồng với mức lương 11 triệu/tháng (net). Công ty nộp thuế theo biểu luỹ kế.

Giờ đến lúc phải quyết toán, và mình chưa biết phải làm như thế nào:
1- Trường hợp bạn A được kê khai vào bảng 05A phải không? (vì bạn ấy có ký hợp đồng lao động, mặc dù đến tận tháng 12 mới ký) và sử dụng biểu thuế luỹ tiến để tính ra tổng số thuế phải nộp đúng không?

2- Khi tính ra số thuế phải nộp cho bạn A này thì thấy rằng công ty mình đã nộp thừa cho bạn A.
Giờ làm sao để lấy lại được số thuế nộp thừa này? vì:
- Bạn A trong 6 tháng cuối năm 2009, bạn ấy làm cho 2 công ty (3 tháng đầu làm ở công ty khác, 3 tháng cuối năm mới làm sang công ty mình)
- Như vậy bạn A phải tự đi quyết toán với cơ quan thuế hay là bạn A có thể uỷ quyền cho cty mình để làm quyết toán cho bạn A được?

Các bạn trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn nhiều.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...
Vậy theo chị, nếu trong năm NLĐ có 2 tháng thử việc tại Cty (khấu trừ 10%) sau đó là 4 tháng chính thức (biểu thuế lũy tiến BTC),
thì Cty chỉ quyết toán phần TN của 4 tháng chính thức (form 05A), còn 2 tháng thử việc kia đưa vào 05B và NLĐ tự quyết toán với cquan thuế 2 tháng này?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Vậy theo chị, nếu trong năm NLĐ có 2 tháng thử việc tại Cty (khấu trừ 10%) sau đó là 4 tháng chính thức (biểu thuế lũy tiến BTC),
thì Cty chỉ quyết toán phần TN của 4 tháng chính thức (form 05A), còn 2 tháng thử việc kia đưa vào 05B và NLĐ tự quyết toán với cquan thuế 2 tháng này?
- Thế này không hợp lý bạn nhỉ, khi QT đưa họ về một diện thế có tốt hơn không bạn nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA