Quyết toán thuế TNCN cho người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi!

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Các bạn ơi! cho mình hỏi chút nhé.Ví dụ người lao động là cộng tác viên của công ty mình có tên trong bảng lương nhưng họ lại đăng ký MST và giảm trừ gia cảnh ở công ty khác thì có kê thu nhập của họ vào bảng kê mẫu số 05A/BK-TNCN không.
¹n
kê ở bảng 5b thui bạn à, tính 10% trên số lương mà họ nhận được.Chúc thành công:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hin

Guest
18/3/08
8
0
0
37
Hà Nội
cảm ơn bạn! mình đã tham khảo VB này, nhưng mình kg thấy nói rõ là cty mình có phải qtoán thuế TNCN cho trg hợp người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi không? hay chỉ kê khai qtoán phần cty mình chi trả và tạm khấu trừ thôi? còn vc qtoán thừa thiếu là việc của cá nhân. Trường hợp người LĐ nhờ cty qtoán thì họ phải cung cấp chứng từ gì?

Nếu bạn quyết toán hộ thì phải có giấy ủy quyền và chữ ký của người đó theo Mẫu số: 04 - 2/TNCN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 của Bộ Tài chính

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu NLĐ có hđlđ chính thức tại 2 nơi, cty A đã giảm trừ bản thân 4tr/tháng, sau đó cty B cũng giảm trừ cho bản thân NV này 4tr/tháng, các giảm trừ gia cảnh cho người thân khác thì không bị trùng. Cuối năm NV tự quyết toán thuế, và khi qtoán chỉ tính giảm trừ bản thân 1 lần (4tr/tháng)

Như vậy thì NV có phạm luật không? Hay là ở cty B NV đó phải khai báo đừng trừ bản thân mình 4tr/tháng nữa?
Vì mình vừa đc cơ quan thuế tư vấn là tại cty B, NV fai khai báo việc này để tránh giảm trừ trùng.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nếu tôi có thu nhập từ tiền lương, trúng số, chứng khoán, bán bất động sản, cho thuê nhà.... Khi quyết toán kê hết tất cả thu nhập trên, rồi tính giảm trừ và tính thuế lũy tiến để ra khoản phải nộp; sau đó trứ các khoản đã tạm nộp để cuối cùng là nộp thêm hay dư khấu trừ năm sau. Đúng không?

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Vậy theo chị, nếu trong năm NLĐ có 2 tháng thử việc tại Cty (khấu trừ 10%) sau đó là 4 tháng chính thức (biểu thuế lũy tiến BTC),
thì Cty chỉ quyết toán phần TN của 4 tháng chính thức (form 05A), còn 2 tháng thử việc kia đưa vào 05B và NLĐ tự quyết toán với cquan thuế 2 tháng này?

Theo mình thì quyết toán cả 6 tháng của NV đó theo biểu thuế luỹ tiến vì 2 tháng thử việc chỉ là tạm khấu trừ thôi. Nếu sau 2 tháng thử việc mà người đó ko được ký tiếp hợp đồng chính thức thì QT 2 tháng đó thuộc diện khấu trừ 10%. Còn nếu sau 2 tháng được ký hợp đồng chính thức thì quyết toán cả 6 tháng theo biểu thuế luỹ tiến chứ (vì là thu nhập thường xuyên, liên tục và có hợp đồng lao động). Khi QT số thuế đã khấu trừ thì được cộng 10% của 2 tháng thử việc và 4 tháng chính thức (theo biểu thuế luỹ tiến) để tính ra số thuế nộp thừa hay thiếu của NV đó.

Sửa lần cuối:
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này nhưng chưa tìm thấy chỗ nào trong văn bản hướng dẫn. Thực tế khi đi tập huấn thuế TNCN cơ quan thuế khẳng định cá nhân có nguồn thu nhập từ 02 nơi trở lên phải trực tiếp quyết toán thuế với cơ quan thuế. Bạn nào biêt nội dung trên qui định ở văn bản nào chỉ mình với. Cảm ơn cả nhà

Tại điểm 4.2, Điều 7 của Thông tư số 02/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính có hướng dẫn: “Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công nếu chỉ nhận thu nhập từ một đơn vị chi trả duy nhất có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế phải khấu trừ có thể thực hiện quyết toán qua đơn vị chi trả thu nhập”.

Vậy thì cá nhân có thu nhập từ 02 nơi trở lên phải trực tiếp QT với CQT. Để khẳng định cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ một đơn vị chi trả duy nhất thì người đó phải viết giấy UQ cho CQCT quyết toán hộ và cam đoan lời khai của họ là đúng, nếu sai họ phải chịu trách nhiêm trước pháp luật.
Điểm 3.2; mục 3; mục I Công văn số 451/TCT-TNCN đã nói rõ

A

an thao

Guest
14/4/09
4
0
0
39
Nhat tan - tay ho - ha noi
cả nhà ơi!!!!!! ai đã làm xong quyết toán thuế thu nhập cá nhân chỉ giúp mình các bước để làm với. công ty minh chưa làm mst cho người lao động, có làm quyet toán thuế được không, và toàn bộ lao động cty mình đều có thu nhập dưới 4 triệu đồng 1 tháng thi làm quyết toán như the nào? có thể được thì gửi hướng dẫn vào địa chỉ thư : nguoiluoncodon_hd1984@yahoo.com giúp mình nhe, cám ơn mọi người rất nhiều!

R

rabbit84

Guest
8/10/09
23
0
0
40
Ha Noi
www.facebook.com
Với những người có thu nhập từ hai nơi trở lên thì họ sẽ tự phải quyết toán cho bản thân, cơ quan bạn chỉ cung cấp chứng từ chứng minh đã khấu trừ thuế của họ(phần công ty bạn đã khấu trừ thôi) để họ mang ra cơ quan thuế quyết toán.

Sửa lần cuối:
T

thuvienus

Guest
28/11/06
6
0
0
43
TP HCM
Nếu họ làm ở cty bạn và ở cty khác nữa thì khi làm báo cáo thuế TNCN Vẫn kê họ vào chứ bạn , mình chỉ khai phần cty mình trả cho họ thôi.

G

gstran

Sơ cấp
26/7/10
14
0
0
35
tp HCM
anh chị ơi !
Công ty em có 1 người lương thử việc 4.240.000 đ/tháng. Em tạm khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần như vậy có đúng ko? hay là phải khấu trừ 10%? người đó lam việc 1 tháng thi nghỉ mất rồi(chưa có MST nữa). Cuối năm em có làm quyết toán cho người này luôn ko?
Mong anh chị giúp đỡ! Em xin cám ơn ạ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Hồ sơ thuế của cty thì NV đi ra ngoài nộp sẽ thoải mái và dễ dàng, nhưng nếu NLĐ có TN nhiều nơi phải tự quyết toán với cơ quan thuế thì để hoàn tất việc quyết toán phải mất khoảng 4-5 ngày (chiếm gần 1/2 số ngày phép năm của NLĐ, nếu không thì sẽ bị trừ vào việc riêng).
Thiết nghĩ muốn sống và làm việc theo pháp luật cũng khó nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA