Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký MST Thu nhập cá nhân trên 2.3

• Thread starter nhungmuadauyeu
  • Ngày gửi
H

huyenkt86

Sơ cấp
13/4/09
13
0
0
38
thanh liem - ha nam
chào các anh chị
các anh chị ơi cho em hỏi
em bây giờ mới bắt dầu làm thuế TNCN mà ko biết bắt đầu từ đâu
cần gì và làm nhữung gì
Các anh chị có thể hwóng dẫn cho em được không ah
em là dân mới vào nghèe
nên không biết đwocj
em cảm ơn các anh , chị rất nhiều
Địa chỉ của emlà: huyencaxau@gmail.com - huyenkt86@gmail.com
Yahoo: cobe_hoahongtrang21486
Các anh chị giúp em với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenkt86

Sơ cấp
13/4/09
13
0
0
38
thanh liem - ha nam
thuế TNCN

chào các anh chị
cần gì và làm nhữung gì
em là dân mới vào nghèe
nên không biết đwocj

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
chào các anh chị
cần gì và làm nhữung gì
em là dân mới vào nghèe
nên không biết đwocj
- Bạn không biết bắt đầu từ đâu, bạn hỏi vậy để giúp bạn bọn mình cũng không biết bắt đầu từ đâu

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
E làm lại rùi gửi lại QTT rùi nhưng giờ đọc Điều 3 trong TT 62 BTC lại thấy là
"Các khoản đóng góp bảo hiểm bắt buộc được giảm trừ khi xác định thu nhập tính thuế là các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của Bộ Luật Lao động, Luật Bảo hiểm Xã hội, Luật Bảo hiểm Y tế như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp,... Các khoản bảo hiểm khác không được giảm trừ vào thu nhập chịu thuế. "
Câu "đối với một số ngành nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc" khiến E rất băn khoăn nghành nghề bên E là Cung cấp Dịch vụ Vệ sinh công nghiệp liệu có phải là phải tham gia BHBB. Phải chăng E đang hiểu sai ý của Điều 3 này. Thanks các bác trước nha

Ai hiểu rõ vấn đề trên giải quyết thắc mắc giùm E với. thanks các bác:wall:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
E làm lại rùi gửi lại QTT rùi nhưng giờ đọc Điều 3 trong TT 62 BTC lại thấy là
"Các khoản đóng góp bảo hiểm bắt buộc được giảm trừ khi xác định thu nhập tính thuế là các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của Bộ Luật Lao động, Luật Bảo hiểm Xã hội, Luật Bảo hiểm Y tế như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp,... Các khoản bảo hiểm khác không được giảm trừ vào thu nhập chịu thuế. "
Câu "đối với một số ngành nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc" khiến E rất băn khoăn nghành nghề bên E là Cung cấp Dịch vụ Vệ sinh công nghiệp liệu có phải là phải tham gia BHBB. Phải chăng E đang hiểu sai ý của Điều 3 này. Thanks các bác trước nha

Theo mềnh thì bạn nên hiểu rõ về ngành nghề mình làm, tìm các VB xem có yêu cầu tham gia bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp bắt buộc ko (VD như phải mua bảo hiểm bắt buộc đối với DN xây dựng, lắp đặt, ...

Còn BHXH, BHYT, BHTN thì vẫn được khấu trừ bình thường, tức là đối với hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên

T

trinhthinguyen

Guest
5/3/10
6
0
0
39
Ha Noi
Các bạn ơi giúp tớ với: Tớ gửi tệp hồ sơ đăng ký thuế TNCN đến cơ quan thuế nhưng máy cứ báo là " File upload đã được xác nhận, bạn không thể upload được". các bạn giúp tớ với, tớ đang cần gấp nhé. Làm sao để tớ gửi được file bây giờ.

D

dungle1703

Guest
26/4/10
1
0
0
Đông Anh- Hà Nội
Cả nhà ơi cho minh hỏi: Công ty minh mua hàng của Công ty A nhưng khi công ty A viết hóa đơn GTGT thì lại viết của Công ty B. mà minh đã nhận phiếu xuất kho của công ty A vào tháng 2 và thỏa thuận là khi nào trả tiền thì viết hóa đơn. bây giờ minh phải hạch toán như thế nào nhi?

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Cả nhà ơi cho minh hỏi: Công ty minh mua hàng của Công ty A nhưng khi công ty A viết hóa đơn GTGT thì lại viết của Công ty B. mà minh đã nhận phiếu xuất kho của công ty A vào tháng 2 và thỏa thuận là khi nào trả tiền thì viết hóa đơn. bây giờ minh phải hạch toán như thế nào nhi?

Tức là không phải công ty A xuất HĐ mà là công ty B xuất HĐ cho bên bạn. Hay viết sai tên cty bạn là cty B. Bạn nên nói rõ ràng vì nếu đã có hợp đồng, có thỏa thuận, phiếu xuất kho và bạn thấy bên A sai thì họ phải xuất hóa đơn cho cty bạn hoặc hóa đơn của họ cho bạn chứ. Bây giờ hóa đơn đó ko liên quan gì đến công ty bạn thì bạn hạch toán sao được. Hơn nữa, bạn nên cho câu hỏi này vào phần hóa đơn GTGT thì có nhiều người theo dõi vàgiúp bạn hơn. Phần này đang hỏi về TNCN mà. Hjc.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bạn ơi giúp tớ với: Tớ gửi tệp hồ sơ đăng ký thuế TNCN đến cơ quan thuế nhưng máy cứ báo là " File upload đã được xác nhận, bạn không thể upload được". các bạn giúp tớ với, tớ đang cần gấp nhé. Làm sao để tớ gửi được file bây giờ.
- Bạn gửi lần mấy? có thể trước bạn đã gửi rồi, giờ bổ sung thì bạn phải đổi lại số hiệu tệp rồi kết xuất, gửi lại