Mỗi tuần một chuyên đề

Dịch sách và Chia các Box nhỏ trong EFC

• Thread starter levanduyet
  • Ngày gửi
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Thưa các Mod, các bạn trong EFC,
1.Dịch sách:

Đã lâu lắm rồi, những ý định, những chuẩn bị cho việc dịch sách đã "chín mùi" (hì hì hì, không biết có đúng chính tả không?!).
_Nhân lực trong EFC miền Bắc lẫn miền nam thì đã tương đối! Nhân sự giỏi tiếng Anh thì nhiều.
_Sách thì đã có rồi.
Thế nên tôi đề nghị cùng nhau dịch sách. Tôi đề nghị dịch sách Excel VBA Programming for DUMMIES trước. Các bạn nghỉ thế nào?
Tôi và OverAC đã làm vài chương, nhưng thời gian không cho phép nên tôi quyết định mời gọi mọi người trong EFC cùng làm việc này. Việc bản quyền sẽ bàn bạc sau. Tôi sẽ là người chịu trách nhiệm chỉnh sửa cuối cùng. Các bạn nghỉ như thế nào. Sau khi dịch xong tôi sẽ tập họp lại và tạo E-Book nhằm cung cấp cho các thành viên trong EFC. Sau đó sẽ bàn bạc tiếp.
Xin các thành viên có khả năng và đã có sách Copy thì có thể đăng ký ở đây.
2. Chia các Box nhỏ:
Vấn đề thứ hai mà tôi muốn đề cập là vấn đề chia EFC thành các Box nhỏ để bất cứ người nào vào thì có thể tìm thông tin một cách dễ dàng. Các Mod của EFC sẽ lãnh trách nhiệm đề ra chủ đề của các Box nhỏ với các bác Admin. Sau khi được đồng ý thì các Mod phải có trách nhiệm di chuyển các Thread vào các Box nhỏ này. Như vậy thì ai cũng có thể tìm kiếm thông tin dễ dàng. Đối với các chủ đề của các Box nhỏ, chúng tôi cũng muốn xin ý các thành viên trong EFC. Xin các bạn cho ý kiến về các box nhỏ này.

Xin các Mod cũng cho ý kiến của mình ở đây. Hay nếu có thì giờ chúng ta có thể thảo luận trực tiếp.
Mong ý kiến của tất cả các bạn.

Chúc mọi người luôn khỏe mạnh và hạnh phúc.

Lê Văn Duyệt

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Việc này là quá tốt anh Duyệt à! Việc xây dựng lại kết cấu của EFC lẽ ra phải từ rất lâu rồi, cái này không biết ý kiến của các bác Amin thế nào? Còn việc dịch sách có vẻ tốn khá nhiều thời gian. Anh có thể giao cho mỗi người dịch một hay vài phần rồi tổng hợp lại. Em hơi bận nhưng cũng muốn tham gia dịch một phần nào đó.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Tôi ủng hộ hoàn toàn. Tôi có copy quyển này rồi. Sách có 24 chương tất cả. Tôi xung phong dịch chương .. 12 (nghe có vẻ là dịch 1 nửa :)). nhưng tôi chỉ dịch phần text thôi đấy, còn mấy cái hình minh họa thì chịu, tôi không rành ghép hình.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
To Anh levanduyet:
Em cũng muốn dịch xem sao coi như thế nào, nhưng em mới đọc khoảng bảy tám chục trang gì đó, thấy hơi mơ hồ. Đọc bao lâu thì thấy hồ nhỉ (nhỏ cũng được) mà đừng có mơ.
Thân.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Chia EFC thành các Box nhỏ là cần thiết, việc này đã được nghĩ đến từ lâu, nhưng hôm nay chúng ta mới được Admin ủng hộ, vậy chúng ta hãy bắt tay vào việc đi. Về cơ bản, Excel nên chia thành 4 Box :
- Excel và VBA : bao gồm các bài cơ bản về VBA, các đoạn Source Code, các Add-in tự tạo, các hàm UDF...
- Excel và Kế Toán : bao gồm các bài ứng dụng Excel vào Kế toán, các File ứng dụng...
-Excel căn bản : bao gồm các thủ thuật Excel, các kỹ thuật sử dụng công thức, các hàm, các vấn đề khác : như in ấn, Mail Merge, giới thiệu các ebook về Excel, các cách định dạng...
-Excel tổng hợp : Phần này dành riêng cho các Mod, các bạn đừng Post lan man vào đây
Trên đây chỉ là một vài ý kiến nhỏ, mong các bạn góp ý thêm

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Xin thông báo với các bạn, Anh Tâm đã đồng ý việc chia nhỏ các Box.
Chị Dung ơi, Chị đưa ra cụ thể chứ!
Thân
Lê Văn Duyệt

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Hiện nay em cũng rất bận, nhưng em cũng muốn tham gia dịch. Tài liệu em đã nhận được từ OverAC. Các bác có quy định thời gian dịch ko? Nếu làm không xong thì có bị xử không? (hi hi)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Híc, em có sách rồi mà chưa đọc được chữ nào! Các bác cứ dịch đi, rồi post lên trao đổi chỗ nào thấy chưa ổn.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
adam_tran nói:
Híc, em có sách rồi mà chưa đọc được chữ nào! Các bác cứ dịch đi, rồi post lên trao đổi chỗ nào thấy chưa ổn.

Adam tran, cố gắng tham gia dịch đi.
Ông anh văn cũng tốt mà cũng đã biết VBA nữa.
Đừng có phụ lòng người khác đề cử nhe.
Khà.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Chào các bạn,
Đây là nội dung của sách : Excel VBA Programming for DUMMIES

Introduction/Giới thiệu.
Part I: Introducing VBA.

Chapter 1: What Is VBA?
Chapter 2: Jumping Right In.
Part II: How VBA Works with Excel.
Chapter 3: Introducing the Visual Basic Editor.
Chapter 4: Introducing the Excel Object Model.
Chapter 5: VBA Sub and Function Procedures.
Chapter 6: Using the Excel Macro Recorder.
Part III: Programming Concepts.
Chapter 7: Essential VBA Language Elements.
Chapter 8: Working with Range Objects.
Chapter 9: Using VBA and Worksheet Functions.
Chapter 10: Controlling Program Flow and Making Decisions.
Chapter 11: Automatic Procedures and Events.
Chapter 12: Error-Handling Techniques.
Chapter 13: Bug Extermination Techniques.
Chapter 14: VBA Programming Examples.
Part IV: Developing Custom Dialog Boxes.
Chapter 15: Custom Dialog Box Alternatives.
Chapter 16: Custom Dialog Box Basics.
Chapter 17: Using Dialog Box Controls.
Chapter 18: UserForm Techniques and Tricks.
Part V: Creating Custom Toolbars and Menus.
Chapter 19: Customizing the Excel Toolbars.
Chapter 20: When the Normal Excel Menus Aren’t Good Enough.
Part VI: Putting It All Together.
Chapter 21: Creating Worksheet Functions — and Living to Tell about It.
Chapter 22: Creating Excel Add-Ins.
Chapter 23: Interacting with Other Office Applications.
Part VII: The Part of Tens.
Chapter 24: Ten VBA Questions (And Answers).
Chapter 25: (Almost) Ten Excel Resources.
Index.

Xin các bạn đăng ký chương dịch của mình.
Tôi đề nghị các bạn nếu được thì dùng MS World để viết phần dịch của mình. Còn về hình ảnh các bạn có thể dùng các phần mềm để chụp hình ảnh như Corel Draw Capture. Phần này cũng tương đối dễ thực hiện. Về font chữ các bạn sẽ dùng font Unicode (Tahoma).

Còn về các box nhỏ của EFC đề nghị các bạn cho ý kiến cụ thể để tôi còn tổng họp lại.
Việc dịch sách là tự nguyện nhằm cùng chia sẻ với cộng đồng do đó đề nghị tính tự giác của các bạn mà thôi. Tôi sẽ lập ra một thread mới để mình chia sẻ và bàn bạc với nhau về các thuật ngữ mình dùng.
Chúc các bạn khỏe.

Lê Văn Duyệt
PS:Vongphuc đâu rồi, xin cho ý kiến.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Duyệt và OverAC đã dịch những phần nào rồi ? Nếu đã hoàn chỉnh thì thông báo cho mọi người để tiện sắp xếp, handung107 nhận dịch Part II, Chapter 5,6

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
handung107 nói:
Duyệt và OverAC đã dịch những phần nào rồi ? Nếu đã hoàn chỉnh thì thông báo cho mọi người để tiện sắp xếp, handung107 nhận dịch Part II, Chapter 5,6
Em dịch được Part III, Chapter 8,10. Còn OverAC thì em không biết.
Lê Văn Duyệt

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Vì OverAC thông báo đã dịch Chapter 5-7 rồi, nên handung107 nhận dịch Chapter 13-14. Các bạn khác đăng ký dịch thêm đi nhé
Về việc chia thành các Box nhỏ, tôi xin nêu cụ thể như sau :
1/Excel tổng quát : tất cả mọi vấn đề, thắc mắc về các thủ thuật, công thức sử dụng Excel
2/Excel và VBA : các bạn nào có nhu cầu sửa các đoạn Code VBA, các chương trình về VBA, các Add-in tự tạo, các hàm UDF...
3/Excel và Kế toán : Các ứng dụng của Excel vào Kế toán, bao gồm File hoàn chỉnh, hay các bài hướng dẫn về rút dữ liệu vào các sổ NKC, CTGS, các File về NXT, các File về UNC, theo dõi công nợ...
4/Excel tổng hợp : Phần này dành riêng cho các Mod : để thông báo, để soạn các bài tổng hợp một đề tài nào đó từ tất cả các bài của các bạn trên EFC từ 3 Box trên
Các bạn tiếp tục cho ý kiến nhé

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
handung107 nói:
Vì OverAC thông báo đã dịch Chapter 5-7 rồi, nên handung107 nhận dịch Chapter 13-14. Các bạn khác đăng ký dịch thêm đi nhé
Về việc chia thành các Box nhỏ, tôi xin nêu cụ thể như sau :
1/Excel tổng quát : tất cả mọi vấn đề, thắc mắc về các thủ thuật, công thức sử dụng Excel
2/Excel và VBA : các bạn nào có nhu cầu sửa các đoạn Code VBA, các chương trình về VBA, các Add-in tự tạo, các hàm UDF...
3/Excel và Kế toán : Các ứng dụng của Excel vào Kế toán, bao gồm File hoàn chỉnh, hay các bài hướng dẫn về rút dữ liệu vào các sổ NKC, CTGS, các File về NXT, các File về UNC, theo dõi công nợ...
4/Excel tổng hợp : Phần này dành riêng cho các Mod : để thông báo, để soạn các bài tổng hợp một đề tài nào đó từ tất cả các bài của các bạn trên EFC từ 3 Box trên
Các bạn tiếp tục cho ý kiến nhé
Chị Dung,
Em không đồng ý với cách chia quá tổng quát của Chị! Vì mỗi lần chia là mỗi lần khó! Xin ý kiến của các bạn!
Lê Văn Duyệt

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
levanduyet nói:
Chị Dung,
Em không đồng ý với cách chia quá tổng quát của Chị! Vì mỗi lần chia là mỗi lần khó! Xin ý kiến của các bạn!
Lê Văn Duyệt
Như tôi đã đăng ký, tôi xin phép dịch chương 12, nếu cần thì làm luôn chương 13. Chắc phải đến cuối tháng mới xong. Mới thử mấy trang mà hoa cả mắt.

Căn bản tôi đồng ý với cách chia của chị handung. Chỉ có phần Excel tổng quát và tổng hợp thì coi bộ hơi "tổng quát" quá. Nên chăng ta chia ra Excel căn bản, nâng cao, công thức, liên kết, mảng, etc... Các bài chuyên đề (như chị Dung nói là "excel tổng hợp" của phần nào ta chia vào phần đấy).

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Các bạn à, tôi nghĩ chia thành 4 - 5 Box nhỏ là vừa rồi, khi nào cần, hay chúng ta cảm thấy không ổn, chúng ta sẽ đề nghị Admin điều chỉnh sau. Tôi thấy không khó khăn gì đâu, trong mỗi Box, chúng ta còn nhiều Topic khác nhau, các bạn thấy trên Thư viện, chúng ta cũng có 5 Sub Categories mà khá ngăn nắp đấy chứ, phần Excel tổng quát là phần căn bản, còn các phần khác là ứng dụng nâng cao...Phần đất dành cho các Mod, có phần giống như chuyên đề, các bạn cứ thảo luận "tưng bừng" ở các Box kia đi, chúng tôi sẽ chọn lọc theo từng đề tài, tổng hợp lại, các bạn muốn theo dõi kỹ hơn còn có phần này mà

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
handung107 nói:
Các bạn à, tôi nghĩ chia thành 4 - 5 Box nhỏ là vừa rồi, khi nào cần, hay chúng ta cảm thấy không ổn, chúng ta sẽ đề nghị Admin điều chỉnh sau. Tôi thấy không khó khăn gì đâu, trong mỗi Box, chúng ta còn nhiều Topic khác nhau, các bạn thấy trên Thư viện, chúng ta cũng có 5 Sub Categories mà khá ngăn nắp đấy chứ, phần Excel tổng quát là phần căn bản, còn các phần khác là ứng dụng nâng cao...Phần đất dành cho các Mod, có phần giống như chuyên đề, các bạn cứ thảo luận "tưng bừng" ở các Box kia đi, chúng tôi sẽ chọn lọc theo từng đề tài, tổng hợp lại, các bạn muốn theo dõi kỹ hơn còn có phần này mà
Em đang nghiên cứu và sẽ đưa ra các mục để các bạn có ý kiến.
Lê Văn Duyệt

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Cám ơn Mina, nhưng em cứ tự nhiên lựa chọn, tổng kết lại thì :
-Chapter 1,6 : Tuanktcdcn dịch (chương 2 OverAc dịch rồi)
-Chapter 2, 5, 7 : OverAC
-Chapter 8, 10 : Levanduyet, đề nghị Duyệt dịch luôn Chapter 9 đi nhé...
-Chapter 12-13 : Workman
-Chapter 14-15 : handung107 (nhường Chapter 13 cho Workman đấy)
-Chapter 3-4 : Mina dịch

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA