Mỗi tuần một chuyên đề

Dịch sách và Chia các Box nhỏ trong EFC

• Thread starter levanduyet
  • Ngày gửi
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Vì không phải là Ebook nên việc phân phát tài liệu cũng khá mất thời gian, nếu tập trung->Ebook thông qua các PM trợ giúp thì đỡ hơn. Chỉ là ý kiến nhỏ thôi, không có nó ta vẫn dịch.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
the7habitsman nói:
P/S: Vừa Search eBooks thử "For Dummies" + Excel thấy nhiều quá, nào là Microsoft Excel for Dummies, Excel 2003 for Dummies ebook, Excel Timesaving Techniques For Dummies,....Nhưng thôi, down mất time lắm. Mọi người nhìn sách dịch cho đỡ đau mắt vậy.
Tôi cũng đã search rồi, nhưng mình cũng phải mua thôi. Lần sau rút kinh nghiệm mua e-book. Nhưng tôi không thích đọc e-book, mắc công in ra!

Lê Văn Duyệt

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Chị Dung ơi, khi nào thì em có thể nhận được tài liệu từ chị. Em đi làm ở gần Over AC lắm (Quận 1).
mấy anh chị cho em hỏi là qui định trong thờii gian bao lâu phải hòan thành phần của mình nhận ạh.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu em đi làm gần OverAC thì em gặp OverAC để lấy tài liệu luôn giùm chị nhé, chị đã nhờ OverAC photo rồi, bản thân chị cũng chờ OverAC đưa sách đấy. Chị vừa nhận được bản dịch của Workman 5 chương sách, thật là tài..., đáng khâm phục. Còn thời gian dịch, chị cũng không biết là trong bao lâu, hy vọng với nỗ lực của mọi người, WKT sẽ có các ebook về Excel có giá trị bằng tiếng Việt

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Như vậy là Workman đã dịch xong 5 chương sách : 12, 13, 23, 24, 25. Còn thiếu các chương 11, 16, 17, 18, 19, 20, 21 và 22. Vongphuc, adamtran, tsf, các em phụ một tay luôn đi nhé.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Còn các Mem phía Bắc ? Maika, WhoamI, mỗi nguời góp 1, 2 chương sách đi nào. Maika trốn đâu mất tiêu rồi ? Nghe đồn tiếng Anh của Maika cũng thuộc loại "có hạng" rồi đấy nhé

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
MaiKa nói:
Thôi đành, trình độ E của em hơi poor (đấy là em nói thật). Chị giao cho em dịch chương nào thì em dịch chương đấy vậy. Chẳng lẽ mọi người nhiệt tình thế MaiKa lại chắp tay sau .. đứng nhìn?!
Hôm nào ra bắc anh sẽ đãi em món bún chả! Hì hì hì
Lê Văn Duyệt

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
handung107 nói:
Như vậy là Workman đã dịch xong 5 chương sách : 12, 13, 23, 24, 25. Còn thiếu các chương 11, 16, 17, 18, 19, 20, 21 và 22. Vongphuc, adamtran, tsf, các em phụ một tay luôn đi nhé.
Máy tính của em bị dump mấy bữa này mà chưa có thời gian sửa. Ở công ty thì không tiện để lấy sách ra dịch vì ngồi ngay trước mặt sếp... Sorry mọi người, chắc lần sau dịch cuốn kia thì em mới tham gia được.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
MINA nói:
OverAC đâu rồi nhỉ? Chia sách cho chị Mina với. Mọi người dịch hết rồi em kìa.
Chị Ngọc ơi!
OverAC không thể xuất hiện nữa đâu! chị gọi làm gì cho mệt.
Còn sách thì chị gọi cho em em sẽ đem qua. Thế nhé.
Về việc chia nhỏ box Excel, Em cũng chỉ xin có ý kiến tý tẹo là cách phân chia của chị dung hoàn toàn phù hợp. Mong rằng sẽ sớm thấy box Excel có thêm nhiều box con được phân chia và quản lý tốt.

handung107 nói:
Vậy là ý kiến của HaiTam gần giống với cách chia của tôi đề nghị :
-Excel căn bản : thật ra những vấn đề quá căn bản thì hơi ít, đa phần có tính chất nâng cao đôi chút, nhưng sẽ là những bài có tính chất Excel hơn, nên tôi đề nghị giữ lại tên Excel tổng quát
-Excel nâng cao : tôi nghĩ nên tách riêng phần VBA trong Excel riêng, nên VBA trong Excel bản thân nó đã có tính chất nâng cao, lấy tên Excel và VBA sẽ nêu bật chủ đề hơn
-Ecel ứng dụng : giống như tôi đề nghị lấy tên là Excel và các ứng dụng Kế toán
-Excel chuyên đề :
Tôi vẫn giữ nguyên ý kiến thêm một Box riêng nữa, nếu không phải là phần chuyên đề tổng hợp những đề tài cho các bạn thì ít nhất cũng là phần dành cho các thuật ngữ VBA, dịch sách, phần hướng dẫn của các Mod, phần thông báo...Nhưng tôi nghĩ gọi là Excel chuyên đề hay hơn. Phần này không thể Post bài lan man, mà tôi sẽ cố gắng tổng hợp theo chuyên đề cho các bạn : như nhãn và tên, làm việc với các hàm Text, hàm dò tìm, công thức mảng...Phần này sẽ thực hiện khi thấy chủ đề thảo luận cho một đề tài nào đó đã đầy đủ, sau khi thực hiện xong chuyên đề, sẽ xoá bớt các đề tài liên quan trong các Box, tránh hỏi trùng lặp một vấn đề đã được thảo luận quá nhiều
(sao kỳ thế nhỉ, sửa hoài mà hỏng cho sữa)

Sửa lần cuối:
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Kính gởi các Mod và các thành viên trong EFC,
Cuối cùng thì việc chia nhỏ các box, tên các box như thế nào rồi? Các bạn tiếp tục thảo luận đi nhỉ !
_I. Excel căn bản: các công thức, cách sử dụng và các vấn đề căn bản khác.(Các Menu của Excel là : File/Edit/View/Insert/Format/Window)
_II. Excel nâng cao: các công cụ nâng cao của Excel các Add-in, thao tác với dữ liệu. (Các Menu của Excel là: Tools/Data)
_III. Các thủ thuật Excel: giống như các điều các bạn không biết về Excel của Chị handung107 đấy.
_IV. VBA: từ căn bản đến nâng cao.
_V. Ứng dụng Excel và VBA cho các ứng dụng kế tóan, kỹ thuật, ứng dụng khác trong đời sống. (Tôi muốn thêm mục Excel cho kỹ thuật, các bạn làm kỹ thuật mà có sách rồi ...thì sẽ khóai ngay thôi ! Nhưng mà còn tùy thuộc vào quyết định của các bạn)
_VI. Đó hỏi đây trả lời: mục này theo tôi để làm giảm bớt việc các bạn hỏi ngang xương trong một thread. Làm cho thread bị gián đọan!
Tôi nghĩ chia như trên cũng tương đối. Còn nếu muốn chia kỹ, thì chỉ có nước cứ theo các Expert của MS Excel.

Mong các bạn tiếp tục thảo luận.
Thân,
Lê Văn Duyệt

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Duyệt à, không nên chia nhiều Box nhỏ quá đâu, vì đây không phải là trang Web dành riêng cho Excel, mà EFC chỉ là một Box trong gần 20 Box khác. Nếu chia nhiều như vậy, các bạn sẽ càng Post bài lung tung, và các Mod tha hồ dọn dẹp đến tơi tả. Bản thân chị, chị cũng cảm thấy mình không đủ sức nếu phải dọn dẹp cho một căn nhà có quá nhiều phòng nhỏ. Chị đề nghị chỉ chia 4 Box thôi, vì các Mod hiện giờ Online không còn nhiều, EFC thiếu hẳn cánh tay đắc lực là OverAC. Em xem lại đi, trong 4 Mod, còn ai là người rảnh nữa đâu, em, Vongphuc, hầu như bận suốt, Tuanktcdcn cũng thỉnh thoảng Online vừa trả lời bài xong là hết thì giờ rồi. Còn chị, dạo này cũng không còn nhiều thời gian như trước. Các Box phải có chủ đề thật rõ :
-Excel căn bản : thế nào là căn bản ? Tại sao không là Excel tổng quát ? Em ciứ nghĩ thử xem, các Mem dựa trên tiêu chuẩn nào để Post bài vào Box này ? Em thử duyệt lại bài trong Topic xem, có chủ đề nào hỏi về các công thức, cách sử dụng và các vấn đề căn bản khác.(Các Menu của Excel là : File/Edit/View/Insert/Format/Window) một cách rõ ràng như vậy không ?
-Excel nâng cao : Đề tài nào được xem là nâng cao ? Đa phần là VBA, thế thì tại sao không gọi là Excel và VBA ?
-Thủ thuật Excel : không cần tạo riêng Box này, có thể để vào Excel chuyên đề hay Excel tổng quát
-Excel ứng dụng :
-Đó hỏi, đây trả lời : không cần tạo Box này. Ngược lại, tại sao các bạn lại cảm thấy khôn gcần thiết có chuyên đề, tôi thấy Box này sẽ tạo điều kiện cho các bạn nghiên cứu đầy đủ về một vấn đề gì đó một cách có hệ thống nhất. Tôi sẽ cố gắng xây dựng Box này cho EFC có một Box thật sự hữu ích nhất.
Sau cùng, việc chia các Box cũng khôn gcần bàn bạc quá lâu. Chúng ta nên bắt tay vào việc chia càng sớm, càn gtốt. Mọi việc, theo thời gian, chúng ta có thể điều chỉnh từ tên gọi của Box, cho đến có nên chia nhỏ nữa hay không ? Chúng ta cần xây dựng EFC tiếp tục phát triển thực sự, chứ không phải EFC phụ thuộc vào cách chia các Box thế nào đâu

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Dịch sách đến đâu rồi các anh chị? Em thấy dịch nội dung sách không khó nhưng việc trình bày và dịch "hay" hơi mất thời gian. Trong sách sử dụng nhiều hình, nếu không dàn trang cẩn thận thì rất mất công chỉnh sửa (vì nhiều người dịch mà). Em đề nghị đưa ra chuẩn trình bày cho các bạn dịch làm luôn, thí dụ:
Trang in: A4
Định dạng: Top 2.5, Bottom 2.5, Left 3, Right 2.5 (cm)
Định dạng Font và Format (File đính kèm)
Paragraph: Before 6

Nếu không có các chương trình lấy hình (Screen Capture) thì dùng lệnh của Windows: Alt+Print Screen.

To Anh Duyệt:
Cái Marginal Icons em gửi anh dạng EMF khi vào Word in ra xấu lắm, vì 1 số line-size nó lộn xộn, trong Corel thì đẹp nhưng ra Word thì xấu. Size hình export hơi to... Em sửa lại 1 chút rồi xuất ra WMF up lên đây luôn.

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
adam_tran nói:
Dịch sách đến đâu rồi các anh chị? Em thấy dịch nội dung sách không khó nhưng việc trình bày và dịch "hay" hơi mất thời gian. Trong sách sử dụng nhiều hình, nếu không dàn trang cẩn thận thì rất mất công chỉnh sửa (vì nhiều người dịch mà). Em đề nghị đưa ra chuẩn trình bày cho các bạn dịch làm luôn, thí dụ:
Trang in: A4
Định dạng: Top 2.5, Bottom 2.5, Left 3, Right 2.5 (cm)
Định dạng Font và Format (File đính kèm)
Paragraph: Before 6

Nếu không có các chương trình lấy hình (Screen Capture) thì dùng lệnh của Windows: Alt+Print Screen.

To Anh Duyệt:
Cái Marginal Icons em gửi anh dạng EMF khi vào Word in ra xấu lắm, vì 1 số line-size nó lộn xộn, trong Corel thì đẹp nhưng ra Word thì xấu. Size hình export hơi to... Em sửa lại 1 chút rồi xuất ra WMF up lên đây luôn.

Ấy ấy. Nói về format thì tôi mắc cỡ lắm. Hôm nọ dịch vội rồi gửi cho chị Handung mà không chỉnh sửa gì ráo trọi. Coi bộ chị Handung phải cực kỳ vất vả để sửa format cho ebook này.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Dịch sách đến đâu rồi !!!
Mình muốn viết bài cho "VBA trong 5 ngày", mình muốn tham khảo các bài dịch của các bạn mà không thấy? Các bạn dịch tới đâu rồi?
Tôi đề nghị các bạn dùng FrontPage, dùng Table chia thành 3 cột hay 2 cột cũng được. Phần cột đầu nhằm định dạng canh lề. Sau đó sẽ dễ dàng trong việc "hồ biến" thành e-book, hay file *.chm rất đẹp.
Thân,
Lê Văn Duyệt

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
levanduyet nói:
Dịch sách đến đâu rồi !!!
việc "hồ biến" thành e-book, hay file *.chm rất đẹp.
Thân,
Lê Văn Duyệt
Ồ vậy làm e-book chứ không phải printed-book à?
Anh Duyệt up lên vài chương cho bà con tham khảo đi.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
adam_tran nói:
Ồ vậy làm e-book chứ không phải printed-book à?
Anh Duyệt up lên vài chương cho bà con tham khảo đi.
Nó giống như file *.chm bình thường thôi mà !

LVD

paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Các bác còn cái gì để dịch cho em tham gia với....
E đang định viết một số kinh nghiệm về Access trong đó nội dung xuất phát từ những thủ thuật nho nhỏ để giải quyết những công việc nho nhỏ...
hihi các bác cho ý kiến nhé.
Cấu trúc là:
1. Sơ lược về Access - không cần nói nhiều vì có nhiều sách hay quá rồi ...
2. Phương pháp tư duy thuật toán cho người không chuyên (Cái này em thấy nếu nói ra được thì cũng khá hay vì bản thân em cũng là dân không chuyên)
3. Từ thuật toán đến lập trình VB
4. Mẹo với Access và VBA....
5. Một số ví dụ điển hình liên quan đến:
+ Menubar. toolbar.
+ Xử lý form.
+ Xử lý báo cáo động.
+ SQL - và UDF trong access.
+ Một vài kỹ năng đơn giản với DAO và ADODB.
Em khất lỗi các bác vì có thể nội dung hơi bị sai chủ đề, nhưng trước tiên, nếu các bác còn gì cho em dịch với thì em tham gia ngay ạ.
Xin cảm ơn các bác.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Chị Dung ơi,

Em thấy mình đã tìm ra 1 người có thể làm mod cho Access rồi đấy. paulsteigel là 1 thành viên rất có bầu nhiệt huyết và tận tình chia sẻ những kinh nghiệm lập trình trên Access. Sự nhiệt tình thật là quý trong thời điểm hiện nay. Đúng ko mọi người.

paulsteigel ơi, khả năng online của cậu thế nào? 1 ngày có thể mấy lần lên web hoặc có online thường xuyên ko?

Rất nhiều mem yêu quý Access đang cần có chỗ để post bài và cần người nhiệt tình chia sẻ như cậu.

Rgds,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA