Mỗi tuần một chuyên đề

trả tiền cước điện thoại di động cho nhân viên trong công ty

• Thread starter my family love
  • Ngày gửi
M

my family love

Trung cấp
19/7/10
73
0
6
34
ha tinh
các bạn à công ty mình trả tiền cước điện thoại cho phó giám đốc va giám đốc .hoá đơn có ghi tên công ty và mã số thuế công ty nhưng có ghi thêm tên của người đó nữa .vậy mình định khoản như thế nào cho vào 6422 hay tính phụ cấp .các bạn ĐK giúp mình nhé.và có vấn đè nữa mình hơi thắc mắc là trong chứng từ ghi sổ mục số hiệu chứng từ mình nên ghi số hiệu của phiếu thu phiếu chi hay số hiệu của hoá đơn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mitdang

Sơ cấp
19/1/09
36
0
0
hưng yên
không có vấn đề gì đâu. Nếu bạn đi mua 1 cái máy tính, cty máy tính ghi tên bạn mua hàng thì cái máy tính đó phải hạch toán cho bạn mà ko đc hạch toán cho bộ phận khác hay sao? Bạn có thể hạch toán vào chi phí hoặc phụ cấp tùy vào thỏa thuận của công ty với người lao động trong hợp đồng lao động. hoặc trong trường hợp của bạn là theo quyết định của hội đồng quản trị hoặc ban giám đốc về việc trả lương cho giám đốc và các phó gđ cty . Bên mình thì trong quyết định mình ko để phụ cấp điện thoại nên mình đưa vào chi phí 6422.
Còn việc bạn ghi chứng từ ghi sổ thì mình ko làm theo hình thức này nên cũng ko biết có đúng ko. Nhưng theo mình thì ghi theo PC sẽ dễ tìm hơn là ghi theo số HĐ

D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Thường thì cái này ghi vào chi phí quản lý doanh nghiệp, nếu tính vào phụ cấp nhân viên thì phải tính thuế TNCN (nếu có). Công ty mình thì tính luôn vào Chi phí

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
Bên mình cũng cho vào chi phí

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Cũng tùy từng CTy bạn à. Nếu nội bộ của bạn quy định:
- Đưa vào chi phí: Nợ TK 642, nợ TK 133 / có TK 111, 112
- Thu lại khoản này của các sếp: Nợ TK 138, nợ TK 133 / có TK 111, 112

• Like
Reactions: Vivian 93
jolieszhang

jolieszhang

*_* Sky *_*
31/8/10
266
0
16
TP.HCM
Mình thấy đưa vào cp là hợp lý nhất.........

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
các bạn à công ty mình trả tiền cước điện thoại cho phó giám đốc va giám đốc .hoá đơn có ghi tên công ty và mã số thuế công ty nhưng có ghi thêm tên của người đó nữa .vậy mình định khoản như thế nào cho vào 6422 hay tính phụ cấp .các bạn ĐK giúp mình nhé.và có vấn đè nữa mình hơi thắc mắc là trong chứng từ ghi sổ mục số hiệu chứng từ mình nên ghi số hiệu của phiếu thu phiếu chi hay số hiệu của hoá đơn .

Không sao đâu bạn cho vào 6422, còn chứng từ ghi sổ bạn theo dõi theo số PC và PKT.

HOLLAND

HOLLAND

Trung cấp
7/4/10
108
1
18
Cần Thơ

Bạn hạch toán vào chi phí đi nhé.
Còn bạn muốn chắc chắn hơn thì cung cấp thông tin cho bên viễn thông thông tin của công ty thôi (không phải thể hiện bất kỳ tên cá nhân nào trên tờ hóa đơn đó).

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Hóa đơn thể hiện tên cty và tên cá nhân của CBCNV trong cty vẫn được nhưng ghi ở nơi tên người mua hang còn tên đơn vị thì bạn ghi tên cty mình mới được khấu trừ thuế đó bạn. Bạn hạch toán vào chi phí quản lý DN của cty bạn nhé.

T

thuyact

Sơ cấp
2/10/10
32
0
6
34
Ha Nôi
Cho vào chi phí đi bạn
Còn chứng từ ghi sổ theo minh nên ghi theo số PC VÀ PT

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Bạn hạc toán 6422 và trong chứng từ ghi sổ bạn ghi mục số hiệu chứng từ thì bạn nên ghi số hiệu của phiếu thu hoặc phiếu chi .

P

Phung ha

Guest
3/7/09
24
0
0
37
Hà Nội
hóa đơn có tên và mã số thué công ty là ok rồi cho vào chi phí 642, bạn lấy số phiếu chi cũng được nhưng trên diễn giải của phiếu chi đó bạn mở đóng ngoặc số hóa đơn của phiếu chi, sau này tìm cho dễ

snowapricot

snowapricot

Money full pocket!
17/8/10
43
1
0
34
Hà Nội
Tốt nhất là hạch toán vào chi phí, TK 6422. Làm sao mà thu lại của sếp được số tiền đó. Còn chứng từ tốt nhất là nên ghi theo số hoá đơn! Mình toàn làm thế

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng

Hoá đơn có ghi tên cty và mã số thuế thì sẽ được phép đưa vào chi phí của công ty, sử dụng tk 6422. Hình thức chứng từ ghi sổ bạn nên lấy số hiệu của phiếu thu, phiếu chi để ghi sổ:015:

M

meoquy

Sơ cấp
19/8/09
7
0
0
36
TP.HCM
nếu trên HĐ ko ghi tên và MST công ty thì ko đc kê vào chi phí hợp lý đúng ko các bạn. Chính sách cty mình cho phụ cấp các sếp mà lại ko ghi tên của Công ty.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
nếu trên HĐ ko ghi tên và MST công ty thì ko đc kê vào chi phí hợp lý đúng ko các bạn. Chính sách cty mình cho phụ cấp các sếp mà lại ko ghi tên của Công ty.

Thế ko đc tính vào chi phí và kê khai thuế.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA