Điều chuyển lao động thu 10% hay tính theo biểu thuế lũy tiến?

• Thread starter phuongdy2
  • Ngày gửi
P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Chào các bạn trong diễn đàn!
Cty mình nhận công văn điều chuyển nhân viên từ cty mẹ về cty mình nhưng lcó người làm việc trong vòng 1 tháng thôi, có người thì làm lâu hơn. Họ nhận lương tại cty mình. Nhưng thực chất họ vẫn là nhân viên của cty mẹ. Bên mình có phải làm hợp đồng lao động ko?bên mình có thu BHXH của họ nhưng lại trả tiền BH đó cho cty mẹ nộp giùm. (vì họ vẫn đóng BH ở cty mẹ).Vậy mình phải thu thuế TNCN của họ như thế nào 10% như nhân viên thời vụ hay theo biểu lũy tiến????Có nguời thì chưa đến mức nộp thuế, có nguời thì chưa đến mức nộp thuế. giúp mình với mình cần gấp lắm, sắp tới hạn nộp tờ khai quý 3/2010 rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Cả nhà webketoan không có ai giúp mình ah?huhuuuuuuuuuuuuuuuu

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Chào các bạn trong diễn đàn!
Cty mình nhận công văn điều chuyển nhân viên từ cty mẹ về cty mình nhưng lcó người làm việc trong vòng 1 tháng thôi, có người thì làm lâu hơn. Họ nhận lương tại cty mình. Nhưng thực chất họ vẫn là nhân viên của cty mẹ. Bên mình có phải làm hợp đồng lao động ko?bên mình có thu BHXH của họ nhưng lại trả tiền BH đó cho cty mẹ nộp giùm. (vì họ vẫn đóng BH ở cty mẹ).Vậy mình phải thu thuế TNCN của họ như thế nào 10% như nhân viên thời vụ hay theo biểu lũy tiến????Có nguời thì chưa đến mức nộp thuế, có nguời thì chưa đến mức nộp thuế. giúp mình với mình cần gấp lắm, sắp tới hạn nộp tờ khai quý 3/2010 rồi.
Chào bạn
Bên mình cũng có trường hợp như thế này nhé,bạn xem có giống bên bạn không.
Dưới mình cũgng là chi nhánh của công ty
và cũgn có nhiều trường hợp cán bộ được điều chuyển từ công ty xuống dưới mình
và các trường hợp này sẽ không ký hợp đồng lao động với CN mình và vẫn ký hợp đồng lao động trên công ty và TNCN thì được tính căn cứ vào loại Họp đồng lao độgn được ký. Nếu là thử việc và ngắn hạn 2 tháng thì bạn tạm thhu 10% còn lại thì theo biểu thuế lũy tiến. Nói chung là mình cứ làm theo TT 84, và TT 62 cho chắc.
Một vài ý kiến mong được cùgn chia sẻ.

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
cám ơn bạn nhiều nhé. Bên chi nhánh mình cứ điều chuyển tùm lum ah, lúc thì làm 1 tháng, lúc thì làm lâu dài. Nhưng những người này vẫn ký hợp đồng lao động dài hạn tại cty mẹ. Vậy là mình vẫn tính theo biểu lũy tiến bạn nhỉ. Mình thấy như vậy cũng hợp lý.