Mỗi tuần một chuyên đề

Cách kê khai thuế TNCN người nước ngoài ở VN và người VN

• Thread starter chocon8275
  • Ngày gửi
C

chocon8275

Sơ cấp
23/12/10
5
0
0
42
Phu Dien, Tu Liem, HN
Xin chào các bạn.
Tớ tham gia diễn đàn lần đầu tiên. Có gì không phải xin bỏ quá cho.
Công ty tớ mới thành lâp tháng 11. Tớ đang vướng mắc về phần kê khai, các chứng từ cần thiết để nộp cho cơ quan thuế về thuế TNCN.
BGĐ cty tớ là người nước ngoài. Họ mới sang VN từ cuối T10. Giờ tớ cần phải yêu cầu họ cung cấp những chứng từ gì để có thể kê khai làm đăng ký thuế TNCN cho họ.
Còn người VN thì mình phải yêu cầu như thế nào để có thể làm giảm trừ gia cảnh cho họ.
Tớ đã đọc TT84 nhưng chẳng hiểu mấy.
Giúp tớ với nhé.
Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
TỚ thân mến!
Bây giờ mình bảo tớ thế này nhé:
1- Về phía Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài TỚ làm thủ tục với cơ quan Thuế ( Giấy phép đầu tư, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh ( Mã số Doanh nghiệp; thủ tục mua hóa đơn , hoặc đăng ký in, đặt mua hóa đơn....)
2 - Tớ photo công chứng Hộ chiếu và Visa của các cá nhân đăng ký nộp thuế thu nhập cá nhân của người nước ngoài ( Lưu ý phần cá nhân cư trú và không cư trú nhé )
3 - Đến Cơ quan Thuế làm thủ tục
Chúc thành công nhé
Người Việt Nam làm giảm trừ gia cảnh thì có các biểu mẫu đã hướng dẫn trong thông tư Số: 84/2008/TT-BTC ngày 30 tháng 9 năm 2008 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân