Khác nhau giữa kế toán Ngân Hàng và kế toán doanh nghiệp,hcsn

• Thread starter haithanhqb
  • Ngày gửi
H

haithanhqb

Guest
16/10/07
28
0
0
Da Nang
hi all,
mình học lóm được nghiệp vụ kế toán doanh nghiệp và bất ngờ phát hiện ra có sự khác nhau hệ thống tài khoản giữa kế toán ngân hàng và kế toán doanh nghiệp!
đối với kế toán doanh nghiệp thì mình hiểu đâu là nguồn vốn, đâu là tài sản, đâu là chi phí, doanh thu lợi nhuận,...và một số nghiệp vụ cơ bản

hiện tại mình đang nghiên cứu kế toán ngân hàng thì nó hoàn toàn khác hẳn với những hiểu biết của mình :wall:

Nếu bạn nào có thời gian giải thích thắc mắc của mình với

câu hỏi của mình là có gì tương quan giữa kế toán ngân hàng và kế toán doanh nghiệp, HCSN

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

click96

Guest
6/3/11
0
0
0
34
Lĩnh Nam - HN
Ngân hàng cũng chỉ là một DN đặc biệt thôi, theo em có thể coi hàng hóa trong ngân hàng là tiền nên tránh nhầm lẫn tý là được. cách trình bày các khoản mục của bctc bên ngân hàng cũng hơi khác nữa

Y

yencoi

Guest
19/7/07
3
0
0
41
Ha Tinh
Bạn nào có tài liệu kế toán ngân hàng cho mình với. Mình học kế toán doanh nghiệp nhưng bây giờ đang muốn thi vào ngân hàng. bạn nào có gửi cho mình với nhé. nguyenhaiyen153@yahoo.com
Cảm ơn nhiều!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ðề: Khác nhau giữa kế toán Ngân Hàng và kế toán doanh nghiệp,hcsn

hi all,
mình học lóm được nghiệp vụ kế toán doanh nghiệp và bất ngờ phát hiện ra có sự khác nhau hệ thống tài khoản giữa kế toán ngân hàng và kế toán doanh nghiệp!
đối với kế toán doanh nghiệp thì mình hiểu đâu là nguồn vốn, đâu là tài sản, đâu là chi phí, doanh thu lợi nhuận,...và một số nghiệp vụ cơ bản

hiện tại mình đang nghiên cứu kế toán ngân hàng thì nó hoàn toàn khác hẳn với những hiểu biết của mình :wall:

Nếu bạn nào có thời gian giải thích thắc mắc của mình với

câu hỏi của mình là có gì tương quan giữa kế toán ngân hàng và kế toán doanh nghiệp, HCSN
KẾ TOÁN NGÂN HÀNG nó khác hoàn toàn với KẾ TOÁN DN.
KẾ TOÁN NH có hẳn 1 chế độ kế toán áp dụng riêng cho NH (Tổ chức tín dụng).
Danh mục tài khoản khác hoàn toàn, cách hạch toán vào tài khoản tài sản & nguồn vốn ngược với cách hạch toán của KT Doanh Nghiệp
=> Muốn làm kế toán trong các tổ chức tín dụng thì phải học kế toán ngân hàng.
=> Muốn làm kế toán cho các doanh nghiệp ko phải là tổ chức tín dụng thì phải học kế toán DN.
P/s: Kế toán HCSN cũng khác KT doanh nghiệp và KT các tổ chức tín dụng.

J

Jendy Do

Guest
15/4/14
3
0
1
34
Quảng Ninh
Ðề: Khác nhau giữa kế toán Ngân Hàng và kế toán doanh nghiệp,hcsn

Mình cũng đang muốn thi vào NH mà k biết học từ đâu. thấy KT DN và KTNH khác nhau quá. * Cảm thấy hoang mang* :(((
Bạn nào có tài liệu j hướng dẫn giúp mình với!
Có thể gửi vào Mail này giúp mình nhé :hoacamtucau15@gmail.com
Mình cảm ơn nhìu nhìu nhé...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA