N
Một doanh nghiệp mua lô hàng Y với giá chưa thuế GTGT 10% là 691.000.000đ,trọng lượng hàng kiểm nhận bàn giao cho đơn vị vận tải là 50.000kg.Chi phí vận chuyển bốc dỡ 6.300.000đ(bao gồm cả thuế GTGT 5%). Số hàng đơn vị vận tải bàn giao tại kho thực tế chỉ có 49.500kg.Định mức hao hụt là 0,4%.
Yêu cầu: Tính giá thực tế của hàng hóa Y. Xác định giá trị tiền hàng theo hóa đơn mà đơn vị vận tải phải bồi thường.
Vì định mức hao hụt là 0.4% nên hao hụt trong định mức là 0.4%*50.000= 200kg.
vậy đơn vị vận tải sẽ phải bồi thường 300kg ngoài định mức.
Giá thực tế của hàng hóa Y = trị giá mua vào + chi phí vận chuyển bốc dỡ+ hao hụt trong định mức
giá trị hao hụt trong định mức : = (691.000.000+6.000.000)/50.000 *200 =2.788.000đ
giá trị hao hụt ngoài định mức là=4.182.000đ
vậy đơn vị vận tải phải bồi thường 4.182.000đ
Giá thực tế vủa hàng hóa Y là= 691.000.000+ 6.000.000+ 2788.000=699.788.000đ
Giá trên một đơn vị hàng hóa là= 699.788.000/49.500= 14.137đ
Em làm như thế có đúng không ạ.mong anh chi giải đáp giúp.
Yêu cầu: Tính giá thực tế của hàng hóa Y. Xác định giá trị tiền hàng theo hóa đơn mà đơn vị vận tải phải bồi thường.
Vì định mức hao hụt là 0.4% nên hao hụt trong định mức là 0.4%*50.000= 200kg.
vậy đơn vị vận tải sẽ phải bồi thường 300kg ngoài định mức.
Giá thực tế của hàng hóa Y = trị giá mua vào + chi phí vận chuyển bốc dỡ+ hao hụt trong định mức
giá trị hao hụt trong định mức : = (691.000.000+6.000.000)/50.000 *200 =2.788.000đ
giá trị hao hụt ngoài định mức là=4.182.000đ
vậy đơn vị vận tải phải bồi thường 4.182.000đ
Giá thực tế vủa hàng hóa Y là= 691.000.000+ 6.000.000+ 2788.000=699.788.000đ
Giá trên một đơn vị hàng hóa là= 699.788.000/49.500= 14.137đ
Em làm như thế có đúng không ạ.mong anh chi giải đáp giúp.

