Mỗi tuần một chuyên đề

Có được phép làm biên bản điều chỉnh Hóa đơn hay không?

• Thread starter Nguyenthithuyha
  • Ngày gửi
N

Nguyenthithuyha

Guest
25/9/13
2
0
0
33
Bình Định
Chào mấy anh, chị
Mấy anh, chị cho em hỏi là có phải hiện nay mình không được làm biên bản điều chỉnh hóa đơn nữa, Hóa đơn sai đều hủy
Có phải không ạ
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Điều chỉnh Hóa đơn

Chào mấy anh, chị
Mấy anh, chị cho em hỏi là có phải hiện nay mình không được làm biên bản điều chỉnh hóa đơn nữa, Hóa đơn sai đều hủy
Có phải không ạ
Em cảm ơn
Bạn đọc Thông tư Số: 64/2013/TT-BTC_15/05/2013: Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Chào mấy anh, chị
Có phải không ạ
Em cảm ơn

Bạn đọc thông tư 64/2013 và làm theo nhé!
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

N

Nguyenthithuyha

Guest
25/9/13
2
0
0
33
Bình Định

Dạ, em cảm ơn mấy anh chị nhé

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào mấy anh, chị
Có phải không ạ
Em cảm ơn
Thu hồi xóa bỏ xuất lại cái mới là chuẩn rồi em. Văn bản thì các bạn đã nói rồi em tìm đọc.

• Like
Reactions: quanhaphuongminh
T

tts151289

Sơ cấp
20/12/11
9
0
1
TPHCM
Ðề: Có được phép làm biên bản điều chỉnh Hóa đơn hay không?

Anh chị nào có mẫu biên bản thu hồi HĐ theo TT64 cho e xin với nhé, mình làm BB này như BB hủy HĐ có đc không nhỉ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Anh chị nào có mẫu biên bản thu hồi HĐ theo TT64 cho e xin với nhé, mình làm BB này như BB hủy HĐ có đc không nhỉ?
Khi hoá đơn viết sai đã xuất bạn cứ lấy về cái đã, rùi làm biên bản hủy hoá đơn thui, mẫu thì bạn tải trên mạng ,tuỳ từng trường hợp sai sót của hoá đơn mà bạn ghi đầy đủ thông tin vào, hay hoặc dở tùy theo kỹ năng soạn văn bản của kê toán thui, hi

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Chào mấy anh, chị
Có phải không ạ
Em cảm ơn
tHÔNG TƯ 64 QUY ĐỊNH
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Gửi em mẫu biên bản thu hồi hóa đơn

Đính kèm

• Bien ban thu hoi hoa don.doc
    30 KB · Lượt xem: 1,022
T

tts151289

Sơ cấp
20/12/11
9
0
1
TPHCM

Em cảm ơn ạ. Hóa đơn bên em đầu vào là A đầu ra xuất A1, rất nhiều cái như vậy. do bạn xuất HĐ cứ căn cứ vào đơn đặt hàng xuất chứ không xuất theo hóa đơn đầu vào. Bây giờ mà hủy xuất lại thì nhiều lắm, Em chưa biết xử lý thế nào, để sau này giải trình không biết cơ quan thuế có châp nhận không nữa. hichic

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em cảm ơn ạ. Hóa đơn bên em đầu vào là A đầu ra xuất A1, rất nhiều cái như vậy. do bạn xuất HĐ cứ căn cứ vào đơn đặt hàng xuất chứ không xuất theo hóa đơn đầu vào. Bây giờ mà hủy xuất lại thì nhiều lắm, Em chưa biết xử lý thế nào, để sau này giải trình không biết cơ quan thuế có châp nhận không nữa. hichic
Trường hợp của bạn xuất lại nhiều thì căng nhỉ? Mua hàng A có tên gọi khác là A1 nữa thì khi nhập kho, xuất kho trên biên bản nhập hàng, giao hàng bạn nói tới điều này thì không phải xuất lại cho nó rườm rà.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn chú ý nha, việc sd tên gọi hàng hóa phải có sự thống nhất có thể sd theo tên nhập hàng hay tên do mình đặt lại, ko thể viết theo yêu cầu của khách hàng viết gì cũng được, như thế bạn mới có cơ sở để trừ kho hàng hoá khi xuất bán, bây giờ tạm thời để khắc phục bằng cách trên phiếu nhập kho bên cạnh tên hàng hoá lúc nhập bạn mở ngoặc ghi thêm tên hàng hóa lúc xuất bán, từ đây trở đi bạn chỉ sd tên duy nhất (tên lúc nhập hay tên do bạn đặt lại) mà thui.

V

vitxiemcolun

Trung cấp
19/8/08
52
3
6
46
TP.HCM

Năm 2012 Công ty mình di dời địa chỉ, quên không thông báo cho khách hàng, nên khách hàng xuất theo hoá đơn theo địa chỉ cũ, khi phát hiện chỉ lập biên bản điều chỉnh, không hủy hóa đơn và kê khai bình thường, không biết có bị thuế loại ra không nhỉ!

N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Các anh chị cho em hỏi:
Hóa đơn gtgt: người bán hàng kí và đóng dấu treo có được chấp nhận ko? Có cần giấy tờ j cho phù hợp không. Em chót đóng dấu treo và xé gửi khách hàng rồi, không biết có vấn đề j không ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các anh chị cho em hỏi:
Hóa đơn gtgt: người bán hàng kí và đóng dấu treo có được chấp nhận ko? Có cần giấy tờ j cho phù hợp không. Em chót đóng dấu treo và xé gửi khách hàng rồi, không biết có vấn đề j không ạ?
Bạn đâu có làm gì sai đâu, trướng hợp khi xuất hóa đơn GTGT thì "người bán hàng kí và đóng dấu treo" là hòa toàn hợp lý, nhưng trước đó nếu đc thì cho khách hàng ký tên lên hoá đơn trc đã.

Năm 2012 Công ty mình di dời địa chỉ, quên không thông báo cho khách hàng, nên khách hàng xuất theo hoá đơn theo địa chỉ cũ, khi phát hiện chỉ lập biên bản điều chỉnh, không hủy hóa đơn và kê khai bình thường, không biết có bị thuế loại ra không nhỉ!
Khi cty thay đổi địa chỉ trên GPKD, ở vào thời điểm GPKD mới bắt đầu có hiệu lực, mà khách hàng vẫn xuất hóa đơn theo địa chỉ cũ ko đúng địa chỉ trên GPKD mới là ko phù hợp, việc lập biên bản điều chỉnh trên hoá đơn ko còn đc chấp nhận, nếu thuế kiểm tra phát hiện chắc chắn sẽ loại ra những hóa đơn này.

Sửa lần cuối:
N

nguyen ha vi

Sơ cấp
3/7/13
10
0
0
Thái Bình

Thanks bạn Hương. Mình thấy có bạn bảo phải đăng kí chữ kí người bán hàng với cơ quan thuế. Nhưng chữ kí của mình lại chưa đăng kí. Ngoài ra phải có giấy ủy quyền của giám đốc. hic

Tuyet Le TH

Tuyet Le TH

Guest
28/12/13
46
1
8
Hà Nội

Bên Em nhận hoá đơn tháng 12 bị sai địa chỉ (số ngõ). Em yêu cầu bên kia hủy, họ hủy cho Em nhưng lại xuất hóa đơn tháng 1.
Vậy trong TH này Em phải làm thế nào - Cụ thể về kê khai thuế ấy ạ.
Trường hợp: Họ bảo Em sẽ làm biên bản điều chỉnh hóa đơn. Như thế thì có được Thuế chấp nhận ko ạ.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Bên Em nhận hoá đơn tháng 12 bị sai địa chỉ (số ngõ). Em yêu cầu bên kia hủy, họ hủy cho Em nhưng lại xuất hóa đơn tháng 1.
Vậy trong TH này Em phải làm thế nào - Cụ thể về kê khai thuế ấy ạ.
Trường hợp: Họ bảo Em sẽ làm biên bản điều chỉnh hóa đơn. Như thế thì có được Thuế chấp nhận ko ạ.
Thông tư 64
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
Xuất HĐ tháng 1/2014 thì phải kê khai thuế tháng 01/2014
Trường hợp này Lập biên bản thu hồi

Ú

Út Trâm

Guest
18/1/15
1
0
1
33
Anh chị cho e hỏi,
Em xuất sai HĐ( địa chỉ) cho KH hồi tháng 8/2014, tới T1/2015 họ phát hiện và yêu cầu em làm biên bản điều chỉnh HĐ.
Mọi người cho em hướng giải quyết với ạ. Vì thòi gian phát hiện quá xa, đã kê khai và em được biết đã dừng việc lập biên bản điều chỉnh HĐ rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA