Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán thuê tài sản thế nào

• Thread starter ngakt19
  • Ngày gửi
N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Mình mới làm kế toán cho DNTN,DN này đi thuê tài sản ngoài là 1 chiếc xe tải ben của 1 cá nhân nên mình làm hợp đồg để thuê tài sản này.
Như vậy mình nên làm và hạch toán đối với tài sản này như thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Mình mới làm kế toán cho DNTN,DN này đi thuê tài sản ngoài là 1 chiếc xe tải ben của 1 cá nhân nên mình làm hợp đồg để thuê tài sản này.
Như vậy mình nên làm và hạch toán đối với tài sản này như thế nào.

Không phải hạch toán gì, chờ đến khi trả tiền thuê cho người ta thì hạch toán bạn ơi.

M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội
Không phải hạch toán gì, chờ đến khi trả tiền thuê cho người ta thì hạch toán bạn ơi.

Chết thật, bạn không định khoản gì thành ra không có chi phí sản xuất cho tài sản này à? dù chưa trả tiền vẫn định khoản vào công nợ chứ bạn ơi! theo mình biết thì nó là 1 dạng của "Tài sản cố định thuê tài chính mà": khả năng ĐK N212/C331(QĐ15/BTC) hoặc N2112/C331(QĐ48/BTC) thì phải.

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Chết thật, bạn không định khoản gì thành ra không có chi phí sản xuất cho tài sản này à? dù chưa trả tiền vẫn định khoản vào công nợ chứ bạn ơi! theo mình biết thì nó là 1 dạng của "Tài sản cố định thuê tài chính mà": khả năng ĐK N212/C331(QĐ15/BTC) hoặc N2112/C331(QĐ48/BTC) thì phải.

Ai chết? nói như bạn mới chết đó, hehe.. Cá nhân làm sao mà cho thuê tài chính? Còn thuê hoạt động thì tài sản là của người ta cho mình thuê mình trả tiền thuê, tự nhiên hạch toán tăng tài sản của mình lên là sao? Khi nào phát sinh phải trả tiền thuê thì hạch toán thôi nhé.

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Thuê tài sản thì duy nhất có hoạt động thuê tài chính là hạch toán thôi các bạn ạ! Vì bản chất thuê tài chính là gì? Cho thuê tài chính thực chất tài sản vẫn là sở hữu của mình nhưng phải dùng vốn vay của bên cung cấp tín dụng để đi mua và hàng tháng vừa phải trả tiền mua máy lại vừa phải trả tiền lãi phát sinh nữa. Do đó, doanh nghiệp phải hạch toán và theo dõi tài sản như là tài sản cố định khác một cách bình thường.
Còn các hình thức thuê khác thì chỉ là thuê, chứ có sang tên đổi chủ Tài sản đó đâu mà hạch toán, hàng tháng bạn chỉ trả tiền thuê cho bên cho thuê tài sản. Nếu có thì chỉ ghi sổ theo dõi tài sản để biết thôi ạ!

H

huongsen183

Sơ cấp
13/10/10
5
0
0
ha giang
Ðề: Hạch toán thuê tài sản thế nào

các bạn ơi cho mình hỏi, cty mình thuê 5 ô tô tải và trong hợp đồng có ghi là bên mình phải chịu chi phí sửa chữa cho ts đó trong thời gian sử dụng, vậy chi phí đó mình hạch toán thế nào. khi có hoá đơn thuê xe mình định khoản: No 621/co 112
và khi có hoá đơn sửa chữa mình DK: No 242/co 112, 111 có đúng ko?

T

Thuynguyen1008bn

Guest
3/3/11
2
0
0
36
Hà Nội

Nếu là thuê TC thì HT N242/C331, còn nếu là thuê hoạt đông , N642/C111.112

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

các bạn ơi cho mình hỏi, cty mình thuê 5 ô tô tải và trong hợp đồng có ghi là bên mình phải chịu chi phí sửa chữa cho ts đó trong thời gian sử dụng, vậy chi phí đó mình hạch toán thế nào. khi có hoá đơn thuê xe mình định khoản: No 621/co 112
và khi có hoá đơn sửa chữa mình DK: No 242/co 112, 111 có đúng ko?

Thuê xe như bạn nêu là thuê hoạt động, định kỳ bạn hạch toán atưng chi phí, tăng phải trả: N154,621,627,641,642...?C331; khi trả tiền căn cư svào Hđơn, thanh lý... ghi N133,331/ C111,112,131... phần CL nếu có hạc toán nốt vào chi phí

anhuyen29

anhuyen29

Guest
25/11/11
17
0
0
nha trang

Trường hợp của bạn là thuê hoạt động rồi. Nếu đến kỳ trả tiền mà DN bạn trả một lần số tiền mình thuê thì hạch toán vào N142,242 C111,112. Sau đó từng kỳ bạn phân bổ đưa vào chi phí của bộ phận đã sử dụng xe này. Nếu Dn bạn trả từng kỳ thì đưa thẳng vào chi phí tương ứng luôn.
Ah mình có thấy một số bạn hạch toán chi phí thuê xe vào TK 621, hạch toán như vậy là không đúng vì 621 chỉ là Chi phí NVL trực tiếp mà thôi, còn chi phí thuê xe thì đưa vào tk 627 or 641 or 642

H

huongsen183

Sơ cấp
13/10/10
5
0
0
ha giang

Trường hợp của bạn là thuê hoạt động rồi. Nếu đến kỳ trả tiền mà DN bạn trả một lần số tiền mình thuê thì hạch toán vào N142,242 C111,112. Sau đó từng kỳ bạn phân bổ đưa vào chi phí của bộ phận đã sử dụng xe này. Nếu Dn bạn trả từng kỳ thì đưa thẳng vào chi phí tương ứng luôn.
Ah mình có thấy một số bạn hạch toán chi phí thuê xe vào TK 621, hạch toán như vậy là không đúng vì 621 chỉ là Chi phí NVL trực tiếp mà thôi, còn chi phí thuê xe thì đưa vào tk 627 or 641 or 642
CA
cÁM ơn bạn, vậy chi phí sửa chữa cho các xe đi thuê hoạt động đó mình hạch toán vào TK 242, rồi phân bổ dần vào 627 phải không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA