Mỗi tuần một chuyên đề

Định giá phần mềm - công văn 3364

• Thread starter huyenthuongly
  • Ngày gửi
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Chào cả nhà!

Chúc cả nhà ngày thứ 3 làm việc hiệu quả!

Mọi người à, nhà mình có ai làm về phần định giá phần mềm theo công văn 3364 của BTTTT không giúp mình với.
Cái này đúng là khó nuốt thật đấy, cái công thức nào mà các chú các bác làm luật đưa ra cũng loằng ngoằng mỳ tôm thế này thì hàm lượng chất xám của cư dân Việt Nam sẽ tăng lên đột biến cho mà coi!!!

Trong công văn này, mình không hiểu lắm về đơn vị tính của công thức: Tất cả đều quy ra "giá trị", trong khi đó cái đơn vị cuối cùng cần phải tính ra là VNĐ cơ mà.

Cụ tỉ là thế này ạ:

G = 1,4 x E x P x H x (1+k)

Trong đó:
1,4: Giá trị nỗ lực cho điều chỉnh sửa lỗi,
E: Giá trị nỗ lực
P: Thời gian lao động để thực hiện 1 use-case sau hiệu chỉnh.
H: Mức lương lao động bình quân.

Cái mà mình không hiểu ở đây là làm sao để ra được tổng giá trị cuối cùng của một phần mềm hoàn chỉnh:
- Ví dụ: Giá trị nỗ lực E = 140
Vậy P ở đây phải tính như thế nào: là tổng thời gian lao động để thực hiện tất cả các use-case (uc) hay là thời gian lao động để thực hiện 1 uc.
Cả H nữa:mức lương lao động bình quân của một người hay của toàn bộ lao động tham gia lập trình phần mềm???
Các anh, chị, cô, dì, chú, bác đã từng thực hiện phần này chỉ giáo giúp huyenthuongly với. huyenthuongly đang rất bối rối về công thức này.
Tiện đây mình cũng xin up lên CV3364 để mọi người tìm hiểu và trợ giúp hộ mình nhé!!!

Thanx all!
I'm looking forward to hearing from u!!!:yo yo (1)::yo yo (1)::yo yo (1):

Chết rồi! Dung lượng lớn quá, mình không up được...

Khóa học Quản trị dòng tiền
kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
ỰC. Lần đầu tiên đọc về phần này. Khó nhỉ!?!. Ai biết giúp bạn í với. Mình cũng muốn học thêm phần nì nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA