Mỗi tuần một chuyên đề

Điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng

• Thread starter phuongktmd
  • Ngày gửi
P

phuongktmd

Guest
24/7/11
1
0
0
39
Mỹ Đình, HÀ NỘi
Em xin hỏi ace ai biết hướng dẫn chỉ bảo giùm em!
VD: chú làm chủ tịch UBND , vậy cháu ruột có được bộ nhiệm làm Kế toán trưởng hay ko?(em chỉ nghe nói là Bố hoặc chồng làm chủ tài khoản thì con hoặc vợ mới không được bổ nhiệm kế toán trưởng) còn trường hợp chú và cháu thì em ko nắm rõ xin mọi người chỉ bảo

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Bạn hỏi chưa được rõ cho lắm. người cháu có được bổ nhiệm làm cho cơ quan nào? Nhà nước hay ngoài quốc doanh? Công ty này có liên quan gì đến cái UBND kia không?
Bạn cần làm rõ nhựng thông tin bạn đã cung cấp như trên để mọi người có thể hiểu & giúp bạn được.

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Em xin hỏi ace ai biết hướng dẫn chỉ bảo giùm em!
VD: chú làm chủ tịch UBND , vậy cháu ruột có được bộ nhiệm làm Kế toán trưởng hay ko?(em chỉ nghe nói là Bố hoặc chồng làm chủ tài khoản thì con hoặc vợ mới không được bổ nhiệm kế toán trưởng) còn trường hợp chú và cháu thì em ko nắm rõ xin mọi người chỉ bảo

Thứ nhất: Những người không được làm kế toán

Luật kế toán nói:
Điều 51. Những người không được làm kế toán

1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

Nếu là cháu ==> vẫn được

Thứ 2: Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

Luật kế toán nói:
Điều 53. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này;

b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán

Nếu thỏa mãn các điều kiện trên thì được Bạn ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA