Hạch toán tiền thù lao thuế thu nhập cơ quan chi trả được hưởng

• Thread starter kimhuy
  • Ngày gửi
K

kimhuy

Guest
6/2/06
49
0
0
47
Hanoi
Cơ quan em là HCSN có thu hoạt động theo NĐ10. Trong năm có phát sinh chi phí thuê chuyên gia bên ngoài, khi chi trả cho chuyên gia cơ quan đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân 10%. Theo TT81 thì cơ quan được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số thuế thu nhập đã được khấu trừ trước khi nộp vào ngân sách dùng để trang trải chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho các cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp. Bây giờ chưa biết hạch toán khoản thu này ntn, có bác nào biết mong chỉ giúp với..
Cám ơn trước nhe

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Khoản thu này là khoản thu nhập sau thuế của công ty bạn. Khi hạch toán bạn định khoản:
Nợ TK 3338
Có TK 421
Còn xử lý chi trả như thế nào là tuỳ thuộc vào quyết định của công ty bạn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hat nói:
Khoản thu này là khoản thu nhập sau thuế của công ty bạn. Khi hạch toán bạn định khoản:
Nợ TK 3338
Có TK 421
Còn xử lý chi trả như thế nào là tuỳ thuộc vào quyết định của công ty bạn.
đây là đơn vị sự nghiệp có thu mà

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
kimhuy nói:
Cơ quan em là HCSN có thu hoạt động theo NĐ10. Trong năm có phát sinh chi phí thuê chuyên gia bên ngoài, khi chi trả cho chuyên gia cơ quan đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân 10%. Theo TT81 thì cơ quan được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số thuế thu nhập đã được khấu trừ trước khi nộp vào ngân sách dùng để trang trải chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho các cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp. Bây giờ chưa biết hạch toán khoản thu này ntn, có bác nào biết mong chỉ giúp với..
Cám ơn trước nhe
Khoản trích lại này sẽ được chi cho người trực tiếp làm nên có thể treo trên tài khoản phải trả hoặc là trích vào quĩ của đơn vị luôn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
PHIHUNGVN nói:
đây là đơn vị sự nghiệp có thu mà
Rồi, đồng chí này đã gọi điện cho em rồi, nó là bạn học ĐH cùng em :biggrin:

Xem nhiều