Hạch toán chi phí cho dịch vụ tư vấn bất động sản

• Thread starter huynguyen8x
  • Ngày gửi
H

huynguyen8x

Sơ cấp
Em đang có 1 chút khúc mắc, mong anh chị e họ nhà dân kế toán giải quyết giùm với. Công ty em cũng mới thành lập được gần 1 năm nay thôi, làm về dịch vụ tư vấn bất động sản, khách thì cũng chưa có, chủ yếu phát sinh 1 vài chi phi lặt vặt ko đáng kể, nhưng về lâu dài sẽ phải phát sinh nhiều thứ nữa, nên em cũng mạm muộn hỏi ý kiến các anh chị em trước 1 số vấn đề như sau:

+ Khi phát sinh hợp đồng tư vấn thì cách hạch toán cho hợp đồng này như thế nào, vì nó là 1 ngành đặc thù ko có sản phẩm cụ thể nên rất khó để phân định chi phí

+ Hạch toán hoa hồng cho nhân viên trực tiếp thực hiện hợp đồng tư vấn…….---- Cái này có liên quan gì đến giá vốn ko các bác

+ Hạch toán chi phí để thực hiện quảng cáo thương hiệu cũng như những dịch vụ của Công Ty….

Anh chị nào biết cho em xin ý kiến, xin cảm ơn và hậu tạ 1 chầu cà phê. Xin cảm ơn!
:wall::053:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kidstar147

Trung cấp
Mình thì không làm bên lĩnh vực tư vấn BĐS, nhưng nếu là mình thì sẽ hạch toán các bút toán như sau:
- Hạch toán hoa hồng cho nhân viên thực hiện hợp đồng:
N 154/C334
Khi xuất hóa đơn cho đối tác, hạch toán giá vốn:N 632/C154 ;
hạch toán doanh thu: N131/C511,3331
- Hạch toán chi phí để thực hiện quảng cáo thương hiệu : N641/C111,112

N

nongqha

Sơ cấp
3/6/10
16
0
1
Dalat
Chi phí liên quan đến dịch vụ tư vần gồm
-Điện thoại, xăng , xe , khâu hao, phí công cụ dung cụ , văn phòng phẩm , ăn uống tiếp khách, thu lao môi giới, BHXH,YT cho nhân viên, lương nhân viên, chi phí khác
Bạn ghi nhận + tập hợp đầy đủ và phân bổ các nội dung chi phí liên quan + hóa đơn đầu vào TK 154 thi sẽ xác định được giá vốn dịch vụ tư vấn
NQH
nongqha@yahoo.com

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Chi phí liên quan đến dịch vụ tư vần gồm
-Điện thoại, xăng , xe , khâu hao, phí công cụ dung cụ , văn phòng phẩm , ăn uống tiếp khách, thu lao môi giới, BHXH,YT cho nhân viên, lương nhân viên, chi phí khác
Bạn ghi nhận + tập hợp đầy đủ và phân bổ các nội dung chi phí liên quan + hóa đơn đầu vào TK 154 thi sẽ xác định được giá vốn dịch vụ tư vấn
NQH
nongqha@yahoo.com
ban cho minh hỏi chút, 1 số chi phí xăng xe,dthoai mình hạch toán luôn vào 6421 được không chỉ cp quản lý vp còn cp quang cáo nhiều thì phải phân bổ ak

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
ban cho minh hỏi chút, 1 số chi phí xăng xe,dthoai mình hạch toán luôn vào 6421 được không chỉ cp quản lý vp còn cp quang cáo nhiều thì phải phân bổ ak
Tuỳ theo , nếu điện thoại cố định hạch toán vào TK 6427, điện thoại di động cho nhân viên hjch toán vao TK 6421 cũn như xăng xe cho nhân viên hạch toán vào TK 6421

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
137
7
18
32
Tuỳ theo , nếu điện thoại cố định hạch toán vào TK 6427, điện thoại di động cho nhân viên hjch toán vao TK 6421 cũn như xăng xe cho nhân viên hạch toán vào TK 6421
ok cam on b

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA