Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản và tính giá thành sản phẩm xuất trực tiếp

• Thread starter thuypt5
  • Ngày gửi
T

thuypt5

Sơ cấp
7/10/13
35
0
0
34
Bình dương
Mấy anh chị cho em hỏi công ty em nhập NVL về trực tiếp sản xuất luôn, không đưa vào kho NVL. Và khi sản xuất xong cũng đưa lên Container xuất đi luôn, không nhập kho thành phẩm.( Công ty em sản xuất mặt hàng mùn cưa). Vậy em phải định khoản thế nào, và tính giá thành ra sao ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Định khoản và tính giá thành sản phẩm xuất trực tiếp

Mấy anh chị cho em hỏi công ty em nhập NVL về trực tiếp sản xuất luôn, không đưa vào kho NVL. Và khi sản xuất xong cũng đưa lên Container xuất đi luôn, không nhập kho thành phẩm.( Công ty em sản xuất mặt hàng mùn cưa). Vậy em phải định khoản thế nào, và tính giá thành ra sao ạ?
Dù thực tế là thế nhưng nếu bạn không nhập kho nguyên liệu, không nhập kho thành phẩm thì làm sao bạn theo dõi được nguyên liệu? thành phẩm sản xuất ra? Làm sao tính được giá thành sản xuất thành phẩm?...

T

thuypt5

Sơ cấp
7/10/13
35
0
0
34
Bình dương

Dù thực tế là thế nhưng nếu bạn không nhập kho nguyên liệu, không nhập kho thành phẩm thì làm sao bạn theo dõi được nguyên liệu? thành phẩm sản xuất ra? Làm sao tính được giá thành sản xuất thành phẩm?...
Dạ anh thức hướng dẫn cụ thể giùm em được không ạ, tại e mới vào làm kế toán mà công ty không có ai hướng dẫn nên em vẫn chưa biết làm thế nào. Công ty e sử dụng hình thức kế toán nhật ký chung, theo QĐ 48

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình ko bít cty bạn hạch toán theo theo QĐ nào, giả sử ở đây theo QĐ48 nha
NVL mua về ko nhập kho mà đưa thẳng vào SX
Nợ TK 154, Nợ TK 1331 / Có 111, 112 Giá trị NVL mua vào (đã bỏ qua TK 152 NVL nhập kho)
TK 154 dùng để tính giá thành bạn tập hợp ở đây bao gồm TK 142 (CCDC), TK 334 (338) CP nhân công, TK 214(Khấu hao), TK 111, 112 (Các CP SX khác).
Nếu SX xong ko nhập kho bạn xuất bán thẳng
Nợ TK 632 / Có TK 154 Giá thành sp SX xong bán ngay
Khi nào xác định kết quả KD bạn kết chuyển giá vốn
Nợ TK 911 / Có TK 632

• Like
Reactions: 1 person
T

thuypt5

Sơ cấp
7/10/13
35
0
0
34
Bình dương

Nợ TK 154, Nợ TK 1331 / Có 111, 112 Giá trị NVL mua vào (đã bỏ qua TK 152 NVL nhập kho)
TK 154 dùng để tính giá thành bạn tập hợp ở đây bao gồm TK 142 (CCDC), TK 334 (338) CP nhân công, TK 214(Khấu hao), TK 111, 112 (Các CP SX khác).
Nợ TK 911 / Có TK 632
Mình cảm ơn bạn nhé. Mình làm phiền bạn chút nữa, mình có thể xin email của bạn không? Tại mình chưa có kinh nghiệm làm kế toán nên muốn hỏi bạn thêm 1 số nghiệp vụ phát sinh nữa

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình cảm ơn bạn nhé. Mình làm phiền bạn chút nữa, mình có thể xin email của bạn không? Tại mình chưa có kinh nghiệm làm kế toán nên muốn hỏi bạn thêm 1 số nghiệp vụ phát sinh nữa
Có gì thắc mắc bạn cứ post bài lên đi, đừng ngại, mình và các Anh(Chị) ở đây sẽ góp ý cho bạn mà, như thế sẽ tốt cho bạn hơn.
(Nếu bạn mún trau đổi riêng email của bạn là gì vậy ?)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Nợ TK 911 / Có TK 632
Căn cứ vào hướng dẫn nào để hạch toán như em vậy? Nói rõ hơn chút để chủ topic yên tâm làm đi em

T

thuypt5

Sơ cấp
7/10/13
35
0
0
34
Bình dương

Có gì thắc mắc bạn cứ post bài lên đi, đừng ngại, mình và các Anh(Chị) ở đây sẽ góp ý cho bạn mà, như thế sẽ tốt cho bạn hơn.
(Nếu bạn mún trau đổi riêng email của bạn là gì vậy ?)
Email của mình là thuypt0589@gmail.com. Nhờ bạn giúp đỡ nhiều, nhưng nếu hạch toán như bạn hướng dẫn có bị cơ quan thuế hỏi gì không? vì mình thấy MR Thức nói là phải hạch toán theo đúng quy trình dù thực tế không có nhập kho.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Email của mình là thuypt0589@gmail.com. Nhờ bạn giúp đỡ nhiều, nhưng nếu hạch toán như bạn hướng dẫn có bị cơ quan thuế hỏi gì không? vì mình thấy MR Thức nói là phải hạch toán theo đúng quy trình dù thực tế không có nhập kho.
Hạch toán sai TK bị phạt nặng chứ không phải thích là hạch toán sao cũng được đâu.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Căn cứ vào hướng dẫn nào để hạch toán như em vậy? Nói rõ hơn chút để chủ topic yên tâm làm đi em

Cái này Mr Văn Thức hỏi làm gì, đọc trong Chế độ kế toán là có mà:

"2. Trường hợp mua nguyên liệu, vật liệu sử dụng ngay (Không qua nhập kho) cho hoạt động sản xuất sản phẩm, hoặc thực hiện dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ, ghi:
Nợ TK 621 - Chi phí nguyên liệu, vật liệu trực tiếp (Giá mua chưa có thuế GTGT)
Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
Có các TK 331, 141, 111, 112,...
"

Theo QD 48 không qua 621 thì thay 621 bằng 154 thôi.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cái này Mr Văn Thức hỏi làm gì, đọc trong Chế độ kế toán là có mà:

"2. Trường hợp mua nguyên liệu, vật liệu sử dụng ngay (Không qua nhập kho) cho hoạt động sản xuất sản phẩm, hoặc thực hiện dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ, ghi:
Nợ TK 621 - Chi phí nguyên liệu, vật liệu trực tiếp (Giá mua chưa có thuế GTGT)
Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
Có các TK 331, 141, 111, 112,...
"

Theo QD 48 không qua 621 thì thay 621 bằng 154 thôi.
Hỏi để cho chủ topic và anh em nào quan tâm thì an tâm làm, chứ không phải trả lời theo kiểu theo em, theo anh ấy mà. Vì trả lời không viện dẫn căn cứ làm :004: đơn giản thế thôi khà khà

hotrang1011

hotrang1011

Sơ cấp
16/10/11
34
1
0
33
gialai

Anh Thức công nhận giỏi thật
Trước giờ e cũng thấy đúng thì làm
Luật thì đương nhiên có đọc qua
Nhưng mỗi lần tìm lại để dẫn chứng cụ thể như anh thì khó thật

• Like
Reactions: HO Anh Hue
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh Thức công nhận giỏi thật
Trước giờ e cũng thấy đúng thì làm
Luật thì đương nhiên có đọc qua
Nhưng mỗi lần tìm lại để dẫn chứng cụ thể như anh thì khó thật
Dân kế toán " đầu đội nguyên tắc, vai mang chứng từ" chưa hiểu thì hỏi, hiểu rồi trả lời giúp thì phải có căn cứ, chứ nói theo anh, theo em, theo tôi thì tranh luận đến cả đời cũng không có đáp án em ạ.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Đã gửi bạn tài liệu tham khảo rùi, bạn check mail đi nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA