Mỗi tuần một chuyên đề

Công cụ dụng cụ đã phân bổ hết phải giải quyết ntn?

• Thread starter ncthanh1986
  • Ngày gửi
N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
Công cụ dụng cụ mua về, giá trị lớn nhưng chưa đến 10tr thì nhất định phải phân bổ rùi. Khi bắt đầu phân bổ, mình kê vào Danh mục chi phí cần phân bổ + bảng chi tiết CP chờ phân bổ.
Mọi người cho mình hỏi, Vậy khi đã phân bổ hết rồi ( lũy kế = nguyên giá + SD cuối kỳ = 0 ) mình có thể không theo dõi trên bảng chi tiết CP chờ phân bổ không ah?
( Vì có nhiều thứ cần phải phân bổ lắm, mà sau 3 năm hoạt động thì phân bổ hết cũng nhiều rùi, cứ để hoài cái bảng chi tiết của em nó dài khoảng 3 tờ A4 rùi ah, mà nhìn rối mắt nữa )
Mọi người giúp mình với nhé, thank nhìu nhìu ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Công cụ dụng cụ mua về, giá trị lớn nhưng chưa đến 10tr thì nhất định phải phân bổ rùi. Khi bắt đầu phân bổ, mình kê vào Danh mục chi phí cần phân bổ + bảng chi tiết CP chờ phân bổ.
Mọi người cho mình hỏi, Vậy khi đã phân bổ hết rồi ( lũy kế = nguyên giá + SD cuối kỳ = 0 ) mình có thể không theo dõi trên bảng chi tiết CP chờ phân bổ không ah?
( Vì có nhiều thứ cần phải phân bổ lắm, mà sau 3 năm hoạt động thì phân bổ hết cũng nhiều rùi, cứ để hoài cái bảng chi tiết của em nó dài khoảng 3 tờ A4 rùi ah, mà nhìn rối mắt nữa )
Mọi người giúp mình với nhé, thank nhìu nhìu ah

Vãn phải theo dõi riêng thôi, mới có 3 tờ A4 đã than vãn.

Lý do phải theo dõi: Sẽ xử lý cho các trường hợp: thanh lý lúc này sẽ ghi vào thu nhập, báo hỏng sẽ xử lý xoá sổ, báo mất sẽ xử lý bồi thường tuỳ theo tình tiết giảm nhẹ hay không giảm nhẹ. Khối cái công cụ dụng cụ, quản trị không tốt dẫn đến làm của riêng.(Để hở thì rinh)

Thường cấp phát công cụ, dụng cụ, vật dụng nên phối hợp với bộ phận HCQT, có sổ theo dối cấp phát ký nhận để khi thôi việc còn phải bàn giao lại công ty.

Phải biết phối hợp các phòng chức năng trong cơ quan (Trưởng bộ phận cũng phải đồng trách nhiệm việc quản lý tài sản cấp phát cho nhân viên) chớ ôm công việc vào mình ên, quá tải không hậu kiểm dễ dẫn đến mốc nối, tiêu cực.

N

namd

Trung cấp
29/9/09
85
0
6
ha noi
Được chứ! Khi bạn đã phân bổ hết rồi thì ko cần theo dõi nữa

H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
ok, em đồng ý với bác kế toán già gân, nếu ko theo dõi nữa, thì trên TM cần gì chỉ tiêu NGuyên giá TSCĐ khấu hao hết vẫn còn sử dụng nhỉ?, phải theo dõi chứ vì nó còn tồn tại dưới dạng hiện vật, mà hiện vật cũng là một trong số đơn vị đo lượng của kế toán đấy thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA