Mỗi tuần một chuyên đề

Bhxh

• Thread starter 02k8
  • Ngày gửi
0

02k8

Sơ cấp
3/6/05
11
0
1
40
hồ chí minh
www.bizmacvn.com
Chào mọi ngươi !
Mọi người giúp em với. Em mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ.Cty em nay mới nộp BHXH mà chỉ nộp có 3 người thôi vậymà trong bảng lương thì có 8 người lận .vậy khi vào sổ sách em tính BHXH, BHYT dựa vào .......
vd:tổng lương 641:5.000.000
642:5.000.000 mà chỉ nộp BHXH CÓ 3 NGƯỜI TRONG 642 thôi vậy em tính và ghi vào sổ sách sao ? mong các pác chỉ giáo cho:bigok: :bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Khuất Duy

Guest
10/11/05
11
0
0
Thạch Thất - Hà tây
Tôi không rõ công ty bạn thuộc loại hình nào, nhưng bạn phải căn cứ vào hợp đồng lao động. Nếu 5 lao động không được công ty nộp BHXH có HĐLĐ dưới 3 tháng và trong HĐ ghi rõ họ tự đóng thì họ được hưởng 100% lương, bạn không phải trích BH và công ty còn phải trả thêm cho họ 15%BHXH, 2% BHYT... theo mức lương quy định phải đóng BHXH( thông thường là tôi thấy HĐLĐ loại này là lương khoán gọn ) . Còn nều HĐLĐ có thời hạn từ 3 tháng trở lên thì công ty bạn đã làm sai luật LĐ rồi, bạn có tìm cách hạch toán thì cũng không đúng được đâu !!!

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
3 người được đóng bảo hiểm thì chắc chắn là có HĐLĐ rồi, còn 5 người còn lại, nếu bạn làm để báo cáo thuế thì có thể làm HĐ ngắn hạn dưới 3 tháng cho 5 người đó thì sẽ ko phải đóng BH mà bảng lương vẫn có 8 người, hoặc bạn sẽ phải đóng BH cho 5 người còn lại kia thôi. Còn cách hạch toán, 3 người đóng BH thi bạn vân tiến hành trích BHXH, BHYT, còn 5 người kia thì làm bút toán trả lương bình thường. Thân

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Cho em hỏi, em đã làm công văn xin truy thu BHXH cho 1 nhân viên từ T1/06, trong công văn họ bắt ghi rõ, cty em "sẽ không thanh toán các khoản trợ cấp ngắn hạn trong thời gian truy thu". Vậy những khoản trợ cấp ngắn hạn là những trợ cấp gì ạ? mà chị đó đến đầu tháng 7 sẽ nghỉ thai sản, nếu tính thời gian đóng thì cũng đc 6 tháng (theo như quy định của bên BHXH là nếu đóng đc 5 tháng thì sẽ được hưởng trợ cấp thai sản). Vậy không biết bên BHXH họ có tính cho chị này khoảng thời gian truy thu không ạ?
Anh chị nào đã gặp trường hợp này trả lời em với, hoặc có quy định nào về trường hợp tương tự như thế này cho em xin cái link.
Em cảm ơn rất nhiều.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoaanh2912 nói:
Cho em hỏi, em đã làm công văn xin truy thu BHXH cho 1 nhân viên từ T1/06, trong công văn họ bắt ghi rõ, cty em "sẽ không thanh toán các khoản trợ cấp ngắn hạn trong thời gian truy thu". Vậy những khoản trợ cấp ngắn hạn là những trợ cấp gì ạ? mà chị đó đến đầu tháng 7 sẽ nghỉ thai sản, nếu tính thời gian đóng thì cũng đc 6 tháng (theo như quy định của bên BHXH là nếu đóng đc 5 tháng thì sẽ được hưởng trợ cấp thai sản). Vậy không biết bên BHXH họ có tính cho chị này khoảng thời gian truy thu không ạ?
Anh chị nào đã gặp trường hợp này trả lời em với, hoặc có quy định nào về trường hợp tương tự như thế này cho em xin cái link.
Em cảm ơn rất nhiều.
Chế độ thai sản là một trong những điều mà họ nhắc đến đó em. Vì khi đó họ sẽ phải trả 5 tháng lương cho người đó. và đó cũng chính là điều họ không muốn.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Thế có nghĩa là sẽ không được nhận trợ cấp thai sản? thế thì tiếc quá, cả tiếc công em mất công chạy ngược chạy xuôi để xin truy thu cho chị ấy. Mà sao bên BHXH này khó hiểu thật, nếu không nộp thì sẽ bị phạt mà muốn nộp thì bắt phải có công văn xin rồi chờ xét duyệt.

Sửa lần cuối:
N

Nắng khuya

Guest
Chào các anh chị của WKT. Em có vấn đề này không biết phải làm thế nào cho được. Em mới nghỉ việc ở cty, tạm thời chưa đi làm ở đâu. Ở cty cũ em đã đóng BHXH rồi, giờ nghỉ ở nhà thì em có nên gửi đóng BHXH tiếp cho liên tục không? (em mới nghỉ, cty đó cũng chưa báo cắt BHXH của em, vậy nên em có thể vẫn gửi đc ở đó). Em cũng không hiểu rõ chế độ mà em được hưởng sau này nhưng em thấy mọi người bảo nếu đóng BHXH không liên tục thì sau này cũng bị trừ nhiều. Anh chị nào hiểu rõ cho em lời khuyên với. Thanks các anh chị nhiều.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nắng khuya nói:
Chào các anh chị của WKT. Em có vấn đề này không biết phải làm thế nào cho được. Em mới nghỉ việc ở cty, tạm thời chưa đi làm ở đâu. Ở cty cũ em đã đóng BHXH rồi, giờ nghỉ ở nhà thì em có nên gửi đóng BHXH tiếp cho liên tục không? (em mới nghỉ, cty đó cũng chưa báo cắt BHXH của em, vậy nên em có thể vẫn gửi đc ở đó). Em cũng không hiểu rõ chế độ mà em được hưởng sau này nhưng em thấy mọi người bảo nếu đóng BHXH không liên tục thì sau này cũng bị trừ nhiều. Anh chị nào hiểu rõ cho em lời khuyên với. Thanks các anh chị nhiều.

Tiền bạn đóng vẫn còn đó. trợ cấp thôi việc xét trên thời gian công gộp bạn đã nộp là bao nhiêu năm. Chứ không xét trên mức độ liên tục.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
tungson nói:
Tiền bạn đóng vẫn còn đó. trợ cấp thôi việc xét trên thời gian công gộp bạn đã nộp là bao nhiêu năm. Chứ không xét trên mức độ liên tục.
Trợ cấp hưu cũng tính như vậy hả anh tungson?
Và như thế bạn nắng khuya cũng không cần phải gửi đóng ạ? Thế sao người ta cứ phải xin truy thu để được đống BHXH liên tục làm gì cho mệt nhỉ. Em cũng lơ mơ mấy vụ này quá.

N

nhanketoan

Guest
Mọi người ơi, giúp em với.
Công ty em thành lập đã được hơn 2 năm, nhưng mà chưa có đăng ký lao động năm nào cả. Mà trong năm 2005 Công ty em có ký HĐLĐ với nhân viên thôi, chứ chưa đi đăng ký, vì nhân viên trong Cty ra vào hoài, nên không đủ thời hạn để đi đăng ký.Nhưng trong số nhân viên đó có 1 người làm việc từ tháng 04 đến tháng 10 năm 2005, cho đến nay thì người đó đã nghỉ việc qua Công ty khác rồi, nhưng bây giờ Công ty em muốn đăng ký cho toàn bộ nhân viên mới năm 2006, sẵn đó em đăng ký luôn cho người đó trong thời gian tháng 04 đến tháng 10 được không ạh?(có nghĩa là truy thu trong thời gian người đó đã làm việc tại Công ty).Vậy mình phải làm công văn hay sao ah?và làm thế nào?Mong mọi người giúp em gấp nha.Vì trước lệ em phải làm xong việc này, nếu không thì sếp em cho em nghỉ việc luôn.
Mong mọi người nhiệt tình hướng dẫn cho em nha.Em xin cảm ơn nhiều.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hoaanh2912 nói:
Và như thế bạn nắng khuya cũng không cần phải gửi đóng ạ? Thế sao người ta cứ phải xin truy thu để được đống BHXH liên tục làm gì cho mệt nhỉ. Em cũng lơ mơ mấy vụ này quá.

Đúng vậy. Thời gian đóng BHXH có thể bị ngắt quãng nhiều lần cho đến khi nghĩ hưu. (Do bị thất nghiệp, giai đoạn tạm nghỉ để tìm việc mới...)

Vì thế, khi nghỉ hưu, người ta sẽ cộng gộp các khoảng thời gian đã tham gia đóng BHXH (thể hiện trên sổ BHXH của mình) để tính trợ cấp cho hợp lý.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tungson nói:
Đúng vậy. Thời gian đóng BHXH có thể bị ngắt quãng nhiều lần cho đến khi nghĩ hưu. (Do bị thất nghiệp, giai đoạn tạm nghỉ để tìm việc mới...)

Vì thế, khi nghỉ hưu, người ta sẽ cộng gộp các khoảng thời gian đã tham gia đóng BHXH (thể hiện trên sổ BHXH của mình) để tính trợ cấp cho hợp lý.

Đóng BHXH trước mắt mình không thấy có lợi gì cho mình nhưng về lâu dài thì có rất nhiều lợi như nếu mình đóng bảo hiểm XH hơn 25 năm (đối với nữ) hoặc 30 năm (đối với nam), khi nghỉ hưu ngòai lương hưu theo chế độ mình còn được trợ cấp 1 lần = 1/2 tháng lương bình quân * (số năm đóng bảo hiểm - 25 hoặc 30)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoaanh2912 nói:
Người ta muốn gửi đóng liên tục là để khi đủ 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi đối với nữ đã đóng đủ 20 để được hưởng lương lưu hàng tháng, còn nếu đến tuổi đó mà không đủ 20 năm thì chỉ được lĩnh 1 lần có 1 cục tiền to thôi.
Hơn nữa nếu đóng đủ thời gian trước tuổi qui định mà thích bạn có thể nghỉ hưu sớm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vitconlonton nói:
Đóng BHXH trước mắt mình không thấy có lợi gì cho mình nhưng về lâu dài thì có rất nhiều lợi như nếu mình đóng bảo hiểm XH hơn 25 năm (đối với nữ) hoặc 30 năm (đối với nam), khi nghỉ hưu ngòai lương hưu theo chế độ mình còn được trợ cấp 1 lần = 1/2 tháng lương bình quân * (số năm đóng bảo hiểm - 25 hoặc 30)
Đóng BHXH có lợi nhiều mặt nhất là đối với phụ nữ
- nó không chỉ là tiền hưu trí, mà còn chế độ thai sản, ốm đau, nghỉ con ốm, tử tuất, thất nghiệp ....vvv

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA