Mỗi tuần một chuyên đề

Ai trả khoản này?

• Thread starter bichvan
  • Ngày gửi
B

bichvan

Guest
22/2/06
11
0
0
hanoi
Cty em là cty TNHH, cty em đóng BHXH cho tất cả NV trong cty. Vừa qua có chị nghỉ đẻ đã được cty cho nghỉ 4 tháng và hưởng 100% lương trước. Không biết trong trường hợp này BHXH có hõ trợ gì cho chị ấy ko? hay tất cả đều do cty thanh toán?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuy Hoa

Guest
6/2/06
13
0
0
47
Thanh Hoa
BHXH sẽ trả lương cho chị ấy 100% lương theo đúng số tiền đăng ký đóng bảo hiểm. VD đăng ký lương đóng bảo hiểm là: 450.000đ/tháng thì sẽ đựoc hưởng 4 tháng lương + 1 tháng tã lót = 5 tháng x 450.000 = 2.250.000đ.
Còn nếu như công ty vẫn trả 100% lương nữa thì tốt quá, bạn sẽ được hưởng 2 lần lương luôn.
Bạn mang hồ sơ gồm giấy nhập viện, giấy ra viện, giấy khai sinh của con lên bảo hiểm để làm thủ tục, họ sẽ trả về tài khoản của công ty cho bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đúng như bạn Thuy Hoa nói, BHXH sẽ trợ cấp 5 tháng lương (lấy theo mức lương cuối cùng trước khi nghỉ thai sản). Về thủ tục bây giờ thì đơn giản rồi, chỉ cần giấy khai sinh của em bé và tờ khai trợ cấp TS (mẩu xin tại BHXH).10 ngày, tiền sẽ về TK Cty. Cty có thể cho ứng trước khoản trợ cấp này.

B

bichvan

Guest
22/2/06
11
0
0
hanoi
Vậy mà em cứ tưởng BHXH chỉ trả trợ cấp thai sản cho các Doanh nghiệp nhà nước, còn DNTN thì người trả là người chủ DNTN. BHXH chỉ thanh toán phần viện phí có đúng không a?

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Thuy Hoa nói:
Còn nếu như công ty vẫn trả 100% lương nữa thì tốt quá, bạn sẽ được hưởng 2 lần lương luôn.
Bạn mang hồ sơ gồm giấy nhập viện, giấy ra viện, giấy khai sinh của con lên bảo hiểm để làm thủ tục, họ sẽ trả về tài khoản của công ty cho bạn.

1. Mình đồng ý với Thuy Hoa về trường hợp BHXH trả 5 tháng trợ cấp.
2. Về việc công ty trả trước 100% lương cho LĐ nữ:
Thông thường thì ở công ty không phải trả lương cho LĐ nữ trong thời gian 4 tháng thai sản đâu, bạn ạ. Khoản chi phí này cũng không được tính vào chi phí hợp lý nữa vì nó không thuộc diện chi cho lao động nữ theo quy định và cũng không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Như vậy, có thể coi là DN ứng trước trợ cấp bảo hiểm cho người lao động. Khi hoàn tất thủ tục bảo hiểm và nhận tiền từ BHXH về TK công ty thì công ty sẽ tiến hành thanh toán bổ sung (hoặc thu lại) phần chênh lệch.
Còn nếu DN vẫn muốn chi khoản 100% lương kia thì phải sửa lại là Chi trợ cấp thai sản, trích từ quỹ phúc lợi. Tất nhiên, việc chi này phải được quy định trong hợp đồng lao động hay quy chế công ty.
Mình có đôi chút ý kiến, các bạn gần xa cho biết thêm quan điểm nhé.

Sửa lần cuối:
V

Vothuong

Guest
18/4/06
7
0
0
43
484 bạch đằng
bichvan nói:
Cty em là cty TNHH, cty em đóng BHXH cho tất cả NV trong cty. Vừa qua có chị nghỉ đẻ đã được cty cho nghỉ 4 tháng và hưởng 100% lương trước. Không biết trong trường hợp này BHXH có hõ trợ gì cho chị ấy ko? hay tất cả đều do cty thanh toán?

BHXH trợ cấp thai sản 3 tháng tiền lương cơ bản và 1 tháng phụ cấp sửa ,tả cho em be = 4 tháng.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Vothuong nói:
BHXH trợ cấp thai sản 3 tháng tiền lương cơ bản và 1 tháng phụ cấp sửa ,tả cho em be = 4 tháng.
Theo qui định BHXH sẽ trả 5 tháng chứ không phải 4 bạn ạ

D

Dao Ngoc Anh

Guest
24/4/06
2
0
0
Tp HCM
Các bạn ơi, theo mình biết thì Quỹ phúc lợi được trích từ LN sau thuế. Vậy trợ cấp TS lấy từ Quỹ này đâu có được tính là chi phí?

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Dĩ nhiên nếu lấy từ quỹ phúc lợi ra thì k thể tính đó là chi phí được rồi. Tuy nhiên nếu vẫn muốn tính vào chi phí thì cần có quyết định của Tổng Giám đốc công ty chi khoản này cho người lao động coi như một trợ cấp thôi. Và khi đã có quyết định rồi thì vẫn tính được vào chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để xem chi phí có được tính vào chi phí kinh doanh hay không thì bạn phải xét đến nội dung của chi phí. Trợ cấp thai sản có tờ quyết định của giám đốc đi kèm chỉ có ý nghĩa đủ thủ tục mà thôi; chứ nó không có ý nghĩa: biến trợ cấp thai sản từ qũy phúc lợi thành chi phí kinh doanh.

Nguyễn Bình nói:
Tuy nhiên nếu vẫn muốn tính vào chi phí thì cần có quyết định của Tổng Giám đốc

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Theo mình được biết, ngoài được hưởng tiền trợ cấp 5 tháng tiền BHXH ra, LĐ nữ còn được hưởng 300 000 đối với TP, TX, TT còn các vùng khác được hưởng 500 00 đ về tiền trợ cấp cho lao động nữ mà DN phải trả. và nếu làm thêm giờ ( trong thời gian cho con bú từ 4 tháng -1năm ) mỗi ngày được nghỉ thêm 30 phút .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA