Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí tiền lương và hoa hồng cho nhân viên bán hàng?

• Thread starter vuzzen
  • Ngày gửi
V

vuzzen

Guest
7/5/06
1
0
0
TP.HCM
Vuzzen mới tập làm kế toán nên có nhiều điều căn bản chưa biết, mong anh chị tư vấn giúp, chân thành cám ơn :dance2:
Hỏi: cách hạch toán chi phí tiền lương căn bản và phần trăm hoa hồng cho nhân viên bán hàng, cộng tác viên (nhân viên bán thời gian)?
Nếu anh chị nào có văn bản luật hướng dẫn, vui lòng gửi link web hoặc chỉ dẫn cách tìm tài liệu cho Vuzzen được không ạ?
Rất cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vuzzen nói:
Hỏi: cách hạch toán chi phí tiền lương căn bản
- Chi phí lương phải trả: Nợ TK 622, 6231, 6271, 6411, 6412/ Có TK 334.

- Thanh toán lương: Nợ TK 334/ Có TK 111.

vuzzen nói:
và phần trăm hoa hồng cho nhân viên bán hàng, cộng tác viên (nhân viên bán thời gian)?
Hoa hồng cho hoạt động bán hàng cũng là chi phí của hoạt động bán hàng: Nợ TK 641/ Có TK 111

vuzzen nói:
Nếu anh chị nào có văn bản luật hướng dẫn, vui lòng gửi link web hoặc chỉ dẫn cách tìm tài liệu cho Vuzzen được không ạ?
Rất cám ơn.
Bạn hãy vào thư viện của WKT, có rất nhiều văn bản liên quan đến kế toán.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Hoa hồng cho hoạt động bán hàng cũng là chi phí của hoạt động bán hàng: Nợ TK 641/ Có TK 111
.
Chỗ này có thể nghiên cứu thêm tí nữa. Hoa hồng mà trả cho cán bộ của công ty thì có coi là lương doanh số hay không????

V

vvtrang

Guest
21/2/04
18
0
0
45
Hà Nội
PHIHUNGVN nói:
Chỗ này có thể nghiên cứu thêm tí nữa. Hoa hồng mà trả cho cán bộ của công ty thì có coi là lương doanh số hay không????

Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này: bên mình hoạt động về phầm mềm, lương nhân viên chủ yếu dựa vàp phần trăm hợp đồng hoàn thành trong tháng. Vậy khoản hoa hồng cho nhân viên (có ký HĐLĐ) tính vào khoản nào, lương (qua 334) hay là chi phí (qua 642 thôi). MOng các bạn chỉ giùm. Tks

J

Jan

Guest
10/1/06
29
0
0
Đảo Bán Nguyệt.
Công ty mình cũng hoạt động về phần mềm. Trước nay, sếp chỉ trả cho nhân viên theo lương cứng và thưởng thêm theo từng HĐ (mức thưởng này do sếp tự quyết định). Bây giờ, sếp muốn mình cố vấn xem nên để mức thưởng như thế nào cho hợp lý. (nghĩa là xây dựng mức thưởng theo tỷ lệ HĐ). Các bạn có thể giúp mình xem:
1- Dựa vào các tiêu chí nào để đưa ra mức thưởng hợp lý?
2- Có nhất thiết phải cố định mức thưởng cho tất cả các HĐ k? hay con số này có thể linh hoạt tho từng HĐ?
3- Tỉ lệ thưởng thông thường chiếm bao nhiêu % là có thể chấp nhận được?
Bạn vvtrang và các bạn nào đã làm hoặc biết về phần này giúp mình với nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA