Mỗi tuần một chuyên đề

Giúp đỡ: Báo cáo tài chính 2011

• Thread starter thuha90bg
  • Ngày gửi
T

thuha90bg

Sơ cấp
28/6/11
18
0
0
Bắc Giang
Em là kế toán mới ra trường thì vào làm cho 1 cty mới thành lập. Anh(Chị) cho em hỏi.? Giám đốc em thuê 1 chị làm báo cáo tài chính. Em xem trong BCTC thấy Chị ấy làm phần Tiền và các khoản tương đương tiền đầu năm là 500.000.000đ và tất nhiên nguồn vốn chủ sở hữu cũng là 500.000.000đ. Mà không có chỗ nào trong BCTC biểu hiện được vốn điều lệ của công ty là 1.200.000.000đ. Vì ở giấy phép đăng ký kinh doanh thì vốn điều lệ của công ty là 1.200.000.000đ. Anh(Chị) cho em hỏi thế là đúng hay sai ạh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiennv2

hiennv2

Sơ cấp
25/8/06
18
0
1
HN
Ðề: Báo cáo tài chính 2011(Anh Chị giúp em với ???)

Theo như báo cáo thì Công ty bạn mới chỉ có nghiệp vụ chủ sở hữu góp vốn bằng tiền 500tr. Cái này cần có phiếu thu, hoặc biên bản góp đầy đủ. Như vậy là chủ sở hữu chưa góp hết vốn theo đăng ký.
Về việc đúng hay sai bạn tìm thêm quy định về thời hạn góp vốn để hoàn thiện phần vốn góp.

T

thuha90bg

Sơ cấp
28/6/11
18
0
0
Bắc Giang

Chị ơi vì em mới ra trường nên chưa hiểu được trình tự và thủ tục ra sao? Theo như Chị nói trên thì cần phải có biên bản góp vốn ạh? Nhưng Công ty em là Công ty TNHH MTV thôi Chị ạh. Gíup em với ?

hiennv2

hiennv2

Sơ cấp
25/8/06
18
0
1
HN

Hi, mình không phải là chị nhé.
Về thời hạn góp vốn bạn tìm hiểu thêm xem sao, mình thấy có link này nhưng không thấy nói rõ hạn góp: http://www.phapluat24h.vn/c15t14768-gop-von-cong-ty-tnhh.htm

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

hạn góp vốn là 90ngày kể từ khi các cổ đông đồng ý góp vốn. nếu quá thời hạn trên mà các cô đông ( hay các thành viên) không tham gia góp vốn thì coi như họ không góp nữa. và vốn điều lệ của công ty bạn chỉ là bằng số tiền mà GĐ bạn góp thôi. thân

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội

Em là kế toán mới ra trường thì vào làm cho 1 cty mới thành lập. Anh(Chị) cho em hỏi.? Giám đốc em thuê 1 chị làm báo cáo tài chính. Em xem trong BCTC thấy Chị ấy làm phần Tiền và các khoản tương đương tiền đầu năm là 500.000.000đ và tất nhiên nguồn vốn chủ sở hữu cũng là 500.000.000đ. Mà không có chỗ nào trong BCTC biểu hiện được vốn điều lệ của công ty là 1.200.000.000đ. Vì ở giấy phép đăng ký kinh doanh thì vốn điều lệ của công ty là 1.200.000.000đ. Anh(Chị) cho em hỏi thế là đúng hay sai ạh?
vậy là thiếu rồi;
Phần nguồn vốn phải ghi 1,2ty. còn bên phần tiền thì ghi đúng đã góp 500tr, phần chênh lệch còn lại ghi ở mục khoản phải thu khác là 700tr.

T

thuha90bg

Sơ cấp
28/6/11
18
0
0
Bắc Giang

hạn góp vốn là 90ngày kể từ khi các cổ đông đồng ý góp vốn. nếu quá thời hạn trên mà các cô đông ( hay các thành viên) không tham gia góp vốn thì coi như họ không góp nữa. và vốn điều lệ của công ty bạn chỉ là bằng số tiền mà GĐ bạn góp thôi. thân

Nhưng Công ty em là Công ty TNHH Một Thành Viên chứ ko phải là Công ty Cổ Phần.

vậy là thiếu rồi;
Phần nguồn vốn phải ghi 1,2ty. còn bên phần tiền thì ghi đúng đã góp 500tr, phần chênh lệch còn lại ghi ở mục khoản phải thu khác là 700tr.

Em cám ơn ạh ./. hihihihihihihi

Sửa lần cuối:
H

hien5689

Sơ cấp
28/2/12
3
0
0
34
bac giang
Ðề: Giúp đỡ: Báo cáo tài chính 2011

công ty em cung la cty TNHH 1 TV nhung khi thành lập giám đốc góp vốn nhưng kế toán ko lập phiếu thu mà lai đương nhiên thừa nhận số vốn la 1.5tỷ,và cho luôn vào số dư đầu năm của tài khoản 1111 là 1.5tỷ.khi bị thanh tra phát hiện và ko chấp nhận chi phí lãi vay,họ bảo năm nay e phải điều chỉnh .các anh chị cho e hỏi e phải điều chỉnh như the nào?

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

trc mình hỏi 1 chị luật sư chị ý bảo đăng ký bao nhiêu thì phải góp đủ từng ấy. bạn làm phiếu thu cho khoản 500tr ấy trc. năm nay bổ sung thêm 700 nữa là đc. và làm lại quyết định góp vốn điều chỉnh thời gian góp là ok mà.

bạn đi... cho thanh tra rồi xin làm lại phiếu thu, quyết định này nọ xem. mình nghĩ là giải quyết đc.

T

thuha90bg

Sơ cấp
28/6/11
18
0
0
Bắc Giang

trc mình hỏi 1 chị luật sư chị ý bảo đăng ký bao nhiêu thì phải góp đủ từng ấy. bạn làm phiếu thu cho khoản 500tr ấy trc. năm nay bổ sung thêm 700 nữa là đc. và làm lại quyết định góp vốn điều chỉnh thời gian góp là ok mà.

bạn đi... cho thanh tra rồi xin làm lại phiếu thu, quyết định này nọ xem. mình nghĩ là giải quyết đc.

Em cám ơn ạh. Công ty em thành lập năm ngoái. Năm nay là năm đầu tiền làm báo cáo tài chính. Hjhj

Cho em hỏi. Công ty em là công ty 1TV thì có phải làm biên bản góp vốn ko ạh?

Sửa lần cuối:
B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm

Chào các a/c. Em đang làm báo cáo tài chính nhưng giờ e chưa biết phải làm sao. Mọi thứ thấy rối wa vì e chưa có kinh nghiệm làm báo cáo tài chính. Cty e lại không có phần mềm, chỉ làm ễcl. E chỉ theo dõi tình hình công nợ khách hàng. A kế toán trưởng bên e nghĩ từ tháng 8/2011, mỗi tháng em đều có làm báo cáo thuế nhưng e ko hề hạch toán nghiẹp vụ nào nên hiện giờ e chưa làm sổ sách. Chẳng biết bắt đầu từ đâu. Mong anh chị chỉ giúp e vì cũng cận wa1 rồi mà e vẫn đang còn lay hoay mãi. :wall::wall::wall:

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi

Chào các a/c. Em đang làm báo cáo tài chính nhưng giờ e chưa biết phải làm sao. Mọi thứ thấy rối wa vì e chưa có kinh nghiệm làm báo cáo tài chính. Cty e lại không có phần mềm, chỉ làm ễcl. E chỉ theo dõi tình hình công nợ khách hàng. A kế toán trưởng bên e nghĩ từ tháng 8/2011, mỗi tháng em đều có làm báo cáo thuế nhưng e ko hề hạch toán nghiẹp vụ nào nên hiện giờ e chưa làm sổ sách. Chẳng biết bắt đầu từ đâu. Mong anh chị chỉ giúp e vì cũng cận wa1 rồi mà e vẫn đang còn lay hoay mãi. :wall::wall::wall:
Bạn vào down phần mềm 3Tsoft mà sử dụng nhé, miễn phí đấy. Giờ cũng ko có nhiều thời gian để làm đâu nên bạn xem lại sổ sách các năm trước xem hạch toán thế nào? Nếu không tự làm được thì tốt nhất bảo GĐ thuê dịch vụ làm BCTC năm. Nếu không có căn bản về hạch toán kế toán thì không lên được BCTC đâu. Thân.

Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi

Em xem lại toàn bộ chứng từ rùi sắp xếp lại, sáu đó em lên sổ sách chứng từ rùi lên bảng Phát sinh tài khoản (bắt buộc phải cân) thì em mới làm được bộ báo cáo TC hoàn chỉnh được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA