Âm kho !

• Thread starter ketoancon
  • Ngày gửi
K

khanhtrang1512

Guest
27/4/06
10
0
0
87 Phan Chu Trinh
Theo tôi nghĩ thì tất cả phải dựa vào chứng từ, đâu phải mình nghĩ sao thì bên Thuế cũng nghĩ vậy đâu. Giải quyết như bạn Nguyễn Bình tôi thấy hình như ko đc ổn lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lacquan1

Sơ cấp
10/4/06
19
0
1
24
khong gia dinh
Theo như quan điểm của I thi Y hãy gom 3 tháng vào 1 quý. Tính hàng tồn kho và hạch toán theo quý thì tốt hơn

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
hàng mua về chưa kịp nhập kho, mà đem bán vào các dịp lễ tết thì cũng không làm âm kho. Nợ 632,133/ Có 331,111. không có vào kho thì đâu có gì mà âm kho.

Thứ 2, tk 002 hàng nhận giữ hộ gia công thì không được đem bán, nhưng tk 003 hàng nhận ký gửi bán hộ thì được đem bán!

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Chuyện âm kho đối với công ty mình là cơm bình dân, do mượn hàng trước để xuất cho khách hàng nhưng tháng sau mới có hóa đơn (thông thường trường hợp này xảy ra gần cuối tháng thôi) do vậy mới xảy ra tình trạng này, chỉ khó là chương trình kế toán máy không cho xuất khi không có hàng trong kho, nếu làm trong excel thì quá đơn giản cứ xuất giá bán, còn giá vốn hạch toán tháng sau có sao đâu, cơ chế thị trường mà, cái quan trọng là ông cán bộ thuế thông cảm và có chút xíu trình độ về kế toán để mà đồng cảm với doanh nghiệp thôi, chỉ tội mấy đại ca và sư tỷ làm công việc kế toán thôi khi cân đối hàng tồn kho, lở quên ghi chú lại đến cuối năm phải cân lại toàn bộ kho có mà đau cái điền ha.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
khanhtrang1512 nói:
Theo tôi nghĩ thì tất cả phải dựa vào chứng từ, đâu phải mình nghĩ sao thì bên Thuế cũng nghĩ vậy đâu. Giải quyết như bạn Nguyễn Bình tôi thấy hình như ko đc ổn lắm
Khổ nổi ông chủ doanh nghiệp có thông cảm với đám kế toán bèo bọt này đâu, nếu ổng biết hàng chưa có hóa đơn tháng này thì làm ơn xuất vào tháng sau thì đỡ biết mấy, chưa nói chuyện các ông "kẹ" chạy kinh phí cuối năm để rút tiền nữa, quá quải cho cuộc đời.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Đồng ý rằng thuế sẽ không nghĩ giống mình, nhưng giải thích sao cho trót lọt thì cũng đồng nghĩa với chuyện đó rồi.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
alo sau khi nghiên cứu kỹ lưỡng thấy có bất ổn ở đây nè.
Khoản tiền thu do bán hàng hóa và hàng hóa này vẫn ở chỗ doanh nghiệp thì chưa đủ điều kiện ghi nhận doanh thu đâu
Chưa chuyển giao phần lớn rủi ro hàng hóa cho bên mua.

Nên có thể hạch toán thế này
Khi bán hàng xuất hóa đơn
nợ 131
Có 338
Có 331
Không xuất kho nên không ghi giá vốn gì cả. vậy đâu có âm kho!

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Lê Trung Nguyên nói:
Chuyện âm kho đối với công ty mình là cơm bình dân, do mượn hàng trước để xuất cho khách hàng nhưng tháng sau mới có hóa đơn (thông thường trường hợp này xảy ra gần cuối tháng thôi) do vậy mới xảy ra tình trạng này, chỉ khó là chương trình kế toán máy không cho xuất khi không có hàng trong kho, nếu làm trong excel thì quá đơn giản cứ xuất giá bán, còn giá vốn hạch toán tháng sau có sao đâu, cơ chế thị trường mà, cái quan trọng là ông cán bộ thuế thông cảm và có chút xíu trình độ về kế toán để mà đồng cảm với doanh nghiệp thôi, chỉ tội mấy đại ca và sư tỷ làm công việc kế toán thôi khi cân đối hàng tồn kho, lở quên ghi chú lại đến cuối năm phải cân lại toàn bộ kho có mà đau cái điền ha.
Với trường hợp cho mượn hàng (thực tế Công ty em đang phát sinh: bán cho khách hàng, thiếu mất 1 ít chạy sang Cty khác vay tạm) thì như thế có được không ? và nếu được thì cần phải làm những gì cho hợp lý hợp lệ ?:wall:
"Giá vốn hạch toán sang tháng sau": nhưng với ông thuế ko thông cảm, nguyên tắc và máy móc thì làm sao giải trình cho được. Mà thuế thì toàn "chuối cả vườn" thôi các bác ạ!.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Ô, thế ko bác nào giúp em à ?
Em miêu tả chi tiết hơn nhé:
Cty em tồn kho 50T hàng, khách hàng đòi mua 60T, thế là chạy sang Cty khác vay (vì nó ko chịu bán cho) 10T, giao đủ hàng, rồi viết HD ra 60T, bây giờ em âm kho 10T.. hàng là hàng nhập khẩu, nhanh nhất thì đến đầu tháng sau nó mới về mà trả thằng cho vay, vấn đề của em là em xử lý cái kho âm và giá vốn làm sao cho ổn, cái phần mềm của em vẫn cho kho âm, nhưng nhìn âm các anh chị thuế thế nào mà chẳng nhảy tưng tưng lên.. các bác xui em nên làm thế nào bây giờ ạ?
Tks!

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
vay hay mua gì cung x như nhau, hàng hóa đã là của bạn thì bạn cóp quyền bán okie? Nếu bạn vay hàng có gt 10tr và bán ngay thì bạn áp dung hạch toán theo phuơng thức bán tại kho của bên thứ ba chứ như vậy đâu có âm kho.
Nợ 632 10tr
Có 331- bên cho vay

Nợ 131
Có 511
Có 333

Nợ 632 50 tr

Trừ khi bạn vay mà không có chứng từ mới âm kho.
Có 156

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
ken137 nói:
Trừ khi bạn vay mà không có chứng từ mới âm kho.
Đúng là vay ko chứng từ, cùng lắm thì họ xuất cho 1 cái phiếu xuất kho để xác nhận vay từng ấy hàng (10 tấn) và khi nào có hàng về thì cũng trả họ đúng 10 tấn hàng, ko quy giá trị.
Dù em có tự quy đc 10 tấn hàng đấy ra thành tiền để ghi nợ 632 ngay tại kho thứ 3, thì đến khi trả chắc chắn sẽ có chênh lệch, OK chênh lệch này em xử lý được, nhưng làm thế nào để các bác thuế ko thể vặn vẹo bóc tách ra được "tại sao có 50 mà bán 60.. chứng từ đâu.. chứng từ này à.. chưa được ...."
Làm để cho hợp lý sổ sách thì em làm được, còn làm để thật chặt chẽ, yên tâm khi quyết toán thì .. em còn phải nhờ các bác, các bác giúp em với!.
Tks!.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Nếu bạn lấy được chứng từ cho vay thì mọi chuyện sẽ dễ thở hơn ấy nhỉ.

Khi cho vay bên cho vay phải ghi nhận doanh thu đồng nghĩa với xuất HD có HD thì thuế không thể làm gì bạn được mà. Bạn phải xin được hóa đơn vì vay thì cũng như bán đều ghi nhận doanh thu (bên cho vay).

Nếu không xin được hóa đơn thì có lẽ sẽ bị phạt đó.

N

Ngô Xuân Dũng

Guest
12/7/06
6
0
0
Thanh Xuân Hà Nội
Neu am so luong lon moi la vanm de can giai quyet. con it thi ban bo qua di cac bac thue khong chu y chuyen do dau Nha thue chi quan tam Doanh thu hang ban va chi phi hop ly voi doanh thu do thoi
Còn nếu âm nhiều thì bạn hay coi chừng Ban QLTT quy bạn vào tội bán hàng lậu đó. Tốt nhất là bạn vẫn nên làm sẵn biên bản giao hóa đơn nhưng chưa xuất hàng để phòng khi cần giải trình cho các cơ quan khi đó bạn cứ Trung thực không ai phạt bạn đâu

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
ken137 nói:
Nếu bạn lấy được chứng từ cho vay thì mọi chuyện sẽ dễ thở hơn ấy nhỉ.

Khi cho vay bên cho vay phải ghi nhận doanh thu đồng nghĩa với xuất HD có HD thì thuế không thể làm gì bạn được mà. Bạn phải xin được hóa đơn vì vay thì cũng như bán đều ghi nhận doanh thu (bên cho vay).

Nếu không xin được hóa đơn thì có lẽ sẽ bị phạt đó.
Vấn đề nó nằm ở chỗ đó, bên cho vay họ nhất định ko chịu xuất hóa đơn.. các sếp thì nghĩ rằng ngoài đời có vay có trả thì trong kinh doanh vay trả, giúp đỡ nhau là chuyện bình thường - chỉ khổ kế toán ko biết xử lý ra sao...
Các bác ơi, có cao kiến gì ko, giúp em nữa nào!.
Tks các bác nhiều!.
Neu am so luong lon moi la vanm de can giai quyet. con it thi ban bo qua di cac bac thue khong chu y chuyen do dau Nha thue chi quan tam Doanh thu hang ban va chi phi hop ly voi doanh thu do thoi
Còn nếu âm nhiều thì bạn hay coi chừng Ban QLTT quy bạn vào tội bán hàng lậu đó. Tốt nhất là bạn vẫn nên làm sẵn biên bản giao hóa đơn nhưng chưa xuất hàng để phòng khi cần giải trình cho các cơ quan khi đó bạn cứ Trung thực không ai phạt bạn đâu
Đúng là về tỉ trọng thì nó ko lớn, nhưng về số tuyệt đối thì nó lớn, nếu hàng trong cùng 1 tháng, làm theo cách của bạn có thể ổn, nhưng hàng về khác tháng, đứng trên nguyên tắc của các bác thuế, nó sẽ mang tính chất nghiêm trọng hơn. Em xin ghi nhận mọi ý kiến của các bác để tìm biện pháp tốt nhất. Các bác cùng giúp em bàn bạc tìm ra hướng giải quyết tốt nhất nhé!:friend:
Em xin cảm ơn!:1luvu:

N

namco

Guest
19/7/06
13
0
0
Tp. Vinh
ketoancon nói:
Hic, khách hàng của em họ 'ngây thơ vô tội', đâu có biết gì chuyện này và cũng không chịu xuất hóa đơn lại cho bên em đâu! Cũng không thể nhập kho 'điều chỉnh' như AC3K nói vì muốn có đầu ra(thành phẩm), nó phải có đầu vào(nguyên liệu ...) phức tạp lắm.
Cái em phải làm bây giờ là giải quyết chuyện đã rồi. Theo các bác thì nếu báo cáo của em cứ để âm kho 2 tháng như vậy thì có sai không? sai chỗ nào? có ai phạt vạ gì mình không?. Xin cám ơn mọi người!
Sai quá đi chứ bạn, nếu chuyện đã rồi thì bạn có thể tham khảo trong 100/2004/NĐ-CP ngày 25 tháng 02 năm 2004 Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
hcm nói:
Ô, thế ko bác nào giúp em à ?
Em miêu tả chi tiết hơn nhé:
Cty em tồn kho 50T hàng, khách hàng đòi mua 60T, thế là chạy sang Cty khác vay (vì nó ko chịu bán cho) 10T, giao đủ hàng, rồi viết HD ra 60T, bây giờ em âm kho 10T.. hàng là hàng nhập khẩu, nhanh nhất thì đến đầu tháng sau nó mới về mà trả thằng cho vay, vấn đề của em là em xử lý cái kho âm và giá vốn làm sao cho ổn, cái phần mềm của em vẫn cho kho âm, nhưng nhìn âm các anh chị thuế thế nào mà chẳng nhảy tưng tưng lên.. các bác xui em nên làm thế nào bây giờ ạ?
Tks!
Ở đây bạn nên hiểu rõ từ "vay" mà bạn dùng trong trường hợp này để hạch toán cho đúng, chứ kho hàng âm thì , ... chắc chắn không ổn rồi. Khi quyết toán cơ quan thuế ngoài việc kiểm tra chứng từ chi phí, họ còn bảo bạn chứng minh giá vốn của từng mặt hàng đó. Dĩ nhiên là phải phân tích nguồn giá vốn hàng nhập kho, phương pháp tính giá vốn hàng xuất kho.
Hy vọng bạn sẽ xem lại tình huống của cty bạn cho đúng để có hướng hạch toán thích hợp,
Mến,
Baongoc01

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
BaoNgoc01 nói:
Ở đây bạn nên hiểu rõ từ "vay" mà bạn dùng trong trường hợp này để hạch toán cho đúng, chứ kho hàng âm thì , ... chắc chắn không ổn rồi. Khi quyết toán cơ quan thuế ngoài việc kiểm tra chứng từ chi phí, họ còn bảo bạn chứng minh giá vốn của từng mặt hàng đó. Dĩ nhiên là phải phân tích nguồn giá vốn hàng nhập kho, phương pháp tính giá vốn hàng xuất kho.
Hy vọng bạn sẽ xem lại tình huống của cty bạn cho đúng để có hướng hạch toán thích hợp,
Mến,
Baongoc01
Vấn đề là ở chỗ "vay" đó.. bên cho vay họ sẽ ko cung cấp đủ chứng từ để chứng tỏ mình vay hàng, vì vậy ko đủ căn cứ để hạch toán nhập kho...

Tình huống mình đã nêu rồi, mong mọi ngừoi tư vấn hướng giải quyết hợp lý, hoặc cho mình xin ý kiến để mình tham khảo. Xin cảm ơn!.

T

thinobienhoa

Guest
19/7/06
1
0
0
43
biên hòa
cũng là âm kho

ở bài âm kho của ketoancon ,ac3k trả lời là " nếu là cty TM thì tạm nhập kho khi nào có hóa đơn về thì điều chỉnh lại cho hợp lý" vì cty em là cty TM và cũng rơi vào tình trạng đó ,cho em hỏi tạm nhâp kho là nhập ra sao ,ví dụ như hóa đơn xuất ra là ngày 2/7 nhưng hóa đơn đầu vào là ngay20/7 như thế phải làm sao , như vậy khi thuế kiểm tra có phạt mình không?

V

Van Giang

Guest
27/5/06
34
0
0
TP.HCM
thinobienhoa nói:
ở bài âm kho của ketoancon ,ac3k trả lời là " nếu là cty TM thì tạm nhập kho khi nào có hóa đơn về thì điều chỉnh lại cho hợp lý" vì cty em là cty TM và cũng rơi vào tình trạng đó ,cho em hỏi tạm nhâp kho là nhập ra sao ,ví dụ như hóa đơn xuất ra là ngày 2/7 nhưng hóa đơn đầu vào là ngay20/7 như thế phải làm sao , như vậy khi thuế kiểm tra có phạt mình không?
cty mình cũng nằm trong trường hợp tương tự.
kinh doanh bên máy phát điện,tủ điện nên đi kèm là ống đồng và dây điện.GĐốc chỉ qtâm đến hóa đơn của hàng hóa chính mà quên ko có hóa đơn của phụ kiện đi kèm. bi giờ mình tính gvốn hàng bán thì ko có hđơn đầu vào của mấy phụ kiện....xuất bán từ tháng 3/2006 mà bi giờ moi có hđơn đầu vào thì pải làm sao?

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
tèn tén.... tèn ten.... tèn tén tén tén tèn ten.
Phù thật là hết cách, hic hic không gom được HD thì đúng là quá khó đấy. Vấn đề của bạn HCM là làm sao hợp lý hàng tồn kho mà bên bán không xuất HD ctừ gì cả, đuối + đuối = chết chùm. Bên cho "vay" không xuất HD thì bên đó cũng vi phạm, thuế cũng phạt bên đó như bên bạn thôi he he thật là khó đấy ngay đến cả việc cho tặng, mượn cũng phải có HD nữa là.

Bây giờ có thể hiểu là bên bạn "tự nhiên" có được lô hàng "rồi" đem bán, vậy nếu "tự nhiên" có hàng thì bạn giải quyết thế nào?! (.......)
- Giá trị k lớn lắm => làm mẫu kê khai mua hàng mà không có HD (mua của cá nhân không kinh doanh kèm chứng từ thanh toán, chi tiền "mặt").
- Giá trị lớn >1tr ..... chưa nghĩ ra
- Bán hàng đó cho cá nhân thì không xuất HD luôn ( k vào +k ra = không bị phạt).
- Bán cho cơ sở cần HD........tự nghĩ đi
- Cách cuối cùng thành thật nhất..... chịu phạt
- Cách trước cuối cùng .... lúc vay hàng thì lấy HD nếu không lấy thì chuyển sang cách cuối cùng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA