Mỗi tuần một chuyên đề

Các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM
Ðề: Các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN?

Thì theo quy định là bao nhiêu tiền thì là đúng quy định như hiện tại 620K là tiền ăn ca, tiền trang phục là 5 triệu 1 năm, vượt khoản đó thì đóng thuế TNCN, bạn nên đưa qua lương cho dễ

Tiền ăn giữa ca từ 01/05/2012 là 680k rồi bạn ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ptx309

ptx309

Cao cấp

- Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho người lao động.
đối với người tổ chức bữa ăn giữa ca cho người lao động thì chi phí đó đc hạch tooán như thế nào ? ví dụ mỗi người đc phụ cấp phần ăn là 20k/bữa ngày 2 bữa, tháng 20x26=520k, thì hàng tháng cứ hạch toán 520k/người đó vào tiền lương, haycó cần pải có hóa đơn or bảng kê của gạo, thịt, trứng....hằng ngày mà cty đã mua và đã chi ?
bên e ngày cho công nhân ăn 2 bữa, thỉnh thoảng có hóa đơn của gạo ( khoảng mười mấy triệu ) đang lăn tăn hem bít có kê khai vào hông

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Nếu công ty đã tổ chức nấu ăn cho NLĐ thì bắt buộc phải có hoá đơn lương thực, thực phẩm, dụng cụ bếp lúc. Nếu thuê DN nấu ăn CN thì phải có hoá đơn bên nhận cung cấp suất ăn CN cho cty bạn. Còn không cty bạn trả trực tiếp cho NLĐ theo mức các bài trên đã nói.
Thân.

B

bong89

Guest
27/9/12
1
0
0
dĩ an, bình dương

cahò cả nhà! cty em đang chuyển sang làm lương khoán mà em ko bít ghi mức lương đó vào bảng lương sao cho hợp lý

mong các bác chỉ dùm em dc ko ah?

và nếu theo lương khoán thì ghi vào HĐLĐ ntn cho hợp lý ah?
:thanx:

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Em tham khảo tại điều 4 của Luật thuế TNCN số 04/2007/QH12 ngày 21/11/2007

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Đính kèm

• tt 10 - 680.000 an giua ca.pdf
    63.6 KB · Lượt xem: 123
opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Sang năm 2013 nâng mức lên 9 triệu rồi, khỏi phải đau đầu nghiên cứu mấy cái này nữa. Có thì đưa vô ko có thì thôi.

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông

Cho mình hỏi thêm là, nếu tiền BHXH công ty trả thẳng vào lương cho người lao động theo thoả thuận trên HĐLĐ, thì khi tính thuế TNCN kế toán có phải trừ khoản đó ra không? Nghĩa là DN được tính cả khoản chi trả BHXH vào chi phí hợp lý và người lao động được trừ khoản đó khi tính thuế TNCN?

Sang năm 2013 nâng mức lên 9 triệu rồi, khỏi phải đau đầu nghiên cứu mấy cái này nữa. Có thì đưa vô ko có thì thôi.
Bạn ơi, cái đó tận 1/7/2013 mới áp dụng mà. 6 tháng đầu năm là tính như cũ đấy bạn ạ - chú ý nhén!

D

DOHUONGVT

Sơ cấp
12/9/11
24
0
0
MANG YANG, GIA LAI

Bác Xuân Thắm cho e hỏi tí nhé, Công ty e phụ cấp cho công nhân 1 tháng là 550.000đ/tháng/người, cuối năm e lập bảng quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu 05BKA-TNCN, vậy mục thu nhập chịu thuế (tổng số) thì có đưa vào không?
Cảm ơn bác nhìu