Hóa đơn Trực Tiếp đầu Vào Chưa Kê Khai Thuế Gtgt Hàng Tháng ?

• Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Chào các anh chị, bên công ty em có một số hóa đơn trực tiếp thuộc dạng chi phí ( chứ không phải hàng hóa ) chưa kê khai thuế gtgt thì có được đưa vào chi phí không ?

Các hóa đơn này có ở năm ngóai rồi, là các hóa đơn mua công cụ dụng cụ sử dụng cho văn phòng như bàn ghế,...

Theo em biết mặt dù đối với HĐ trực tiếp thì không được khấu trừ thuế nhưng mình cũng phải khai trong tờ khai hàng hóa dịch vụ mua vào của mỗi tháng nhưng có điều thuế suất được khấu trừ là 0%.

Nhưng bây giờ em đã lở không khai lúc đó rồi, đến bây giờ em muốn kê khai lại có được không, vì em chỉ sợ khi quyết tóan, thuế sẽ gạt ra không cho mình đưa vào chi phí thôi.

Nhờ các anh chị giúp em giờ em phải làm thế nào để nó được công nhận là chi phí. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thangnamchomong nói:
Chào các anh chị, bên công ty em có một số hóa đơn trực tiếp thuộc dạng chi phí ( chứ không phải hàng hóa ) chưa kê khai thuế gtgt thì có được đưa vào chi phí không ?

Các hóa đơn này có ở năm ngóai rồi, là các hóa đơn mua công cụ dụng cụ sử dụng cho văn phòng như bàn ghế,...
Cơ quan thuế sử dụng Tờ khai thuế GTGT để nhòm xem lúc nào thì DN phải nộp thuế GTGT. Chứ còn hóa đơn không có thuế GTGT thì cũng không có ý nghĩa gì trong việc nộp thuế cả.

thangnamchomong nói:
Theo em biết mặt dù đối với HĐ trực tiếp thì không được khấu trừ thuế nhưng mình cũng phải khai trong tờ khai hàng hóa dịch vụ mua vào của mỗi tháng nhưng có điều thuế suất được khấu trừ là 0%.
Câu này mâu thuẫn rồi đó! Không được khấu trừ rồi lại thuế suất được khấu trừ là 0%, nghĩa là sao? Chỉ được chọn một thôi chứ! Hoặc là cái này, hoặc là cái kia.

Những hóa đơn trực tiếp không được khấu trừ thuế GTGT, nghĩa là thuế GTGT = 0, cũng có nghĩa là không có thuế suất thuế GTGT.

thangnamchomong nói:
Nhưng bây giờ em đã lở không khai lúc đó rồi, đến bây giờ em muốn kê khai lại có được không, vì em chỉ sợ khi quyết tóan, thuế sẽ gạt ra không cho mình đưa vào chi phí thôi.
Những hóa đơn này đã từ năm ngoái rồi và nó là chi phí của năm ngoái, bạn kê khai vào chi phí của năm nay cũng chả có ích gì, cứ kệ nó thôi. Với những hóa đơn trực tiếp của năm nay thì bạn hãy kê khai vì theo Luật thuế GTGT: các hóa đơn dù có thuế GTGT hay không có thuế GTGT vãn phải kê khai đầy đủ. Việc kê khai còn giúp cơ quan thuế quản lý hóa đơn đã phát hành nữa.

T

Trần Phương Mai

Guest
Bản thân HĐTT không có thuế GTGT nên lấy đâu mà khấu trừ thuế GTGT, chứ không phải HĐTT thì không được khấu trừ thuế. Em nhớ rõ nhé.

HĐTT không kê khai ở dòng thuế suất 0% và kê khai ở tổng giá trị hàng hoá dịch vụ mua vào.

Trừơng hợp em không kê khai HĐTT này trong bảng kê khai thuế GTGT thì không sao đâu, chủ yếu tờ khai này kiểm tra phần thuế GTGT đựơc khấu trừ mà thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA