Miễn giảm thuế TNDN của Dn mua bán phần mềm!

• Thread starter Lưu Mỹ Hạnh
  • Ngày gửi
L

Lưu Mỹ Hạnh

Guest
15/3/06
16
0
0
41
Vũng Tàu
Chào cả nhà cho e hỏi in ít....

Cty e mới thành lập trong lĩnh vực sản xuất phần mềm. Mà trên giấy phép kinh doanh lại ghi: "Mua bán phần mềm".

Vậy cty e có miễn giảm thuế TNDN ko?. Tờ khai thuế hàng tháng có được khấu trừ thuế đầu vào ko?. Giống như một số Cty sản xuất....

Trả lời gâm gấp giùm e nhé. Thanksss lắm lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Thông thường việc miễn, giảm thuế TNDN được ghi cụ thể ở Giấy phép đầu tư, GPDKKD. Bạn xem lại giấp phép thử coi

Còn việc doanh nghiệp có được khấu trừ VAT đầu vào không, cũng như việc xuất hoá đơn thuế suấ VAT là bao nhiêu % .... thì tra cứu thông tư thuế GTGT 120/2003/BTC : xem ngành nghề của công ty bạn đang hoạt động áp dụng thuế suất loại nào thì sẽ có câu trả lời ngay thôi mà. Thông thường : Nếu đầu ra có thuế thì đầu vào được khấu trừ .

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Cty e mới thành lập trong lĩnh vực sản xuất phần mềm. Mà trên giấy phép kinh doanh lại ghi: "Mua bán phần mềm".
chỉ miễm giảm thuế cho dn tự sản xuất phần mềm trong nước . trong giấy kinh doanh của bạn là mua bán phần mềm nên bạn phải nộp thuế TNDN . nên bạn lên cấp phép kinh doanh bổ sung giấy phép doanh kinh để được miễm giảm thuế .

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
Giúp em với! Cty em thành lập năm 2006 chuyên sản xuất và mua bán phần mềm TH. Theo luật mới thì Cty ko được hưởng chế độ miễn giảm thuế TNDN. Nhưng theo NĐ 164/2003, Cty được miễn 1 năm thuế TNDN. Các anh chị có thể nói rõ hơn cho em về vấn đề này ko? Thủ tục để được miễn giảm làm sao??? Chỉ cho em với nha! Thanks

L

LangLà

Guest
Snoopy nói:
Theo luật mới thì Cty ko được hưởng chế độ miễn giảm thuế TNDN. Nhưng theo NĐ 164/2003, Cty được miễn 1 năm thuế TNDN.

Sao lại mâu thuẫn thế. Bạn nên nói rõ Luật nào và đoạn nào trong NĐ164 để mọi người cùng phân tích, bạn ghi chung chung thế thì làm sao mà mọi người giúp được !
Nhưng chắc là bạn đọc không kỹ đấy chứ làm gì Luật và nghị định đá nhau côm cốp thế

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
Hihi. Mình đọc lại rồi. Theo luật mới thì DN mới thành lập sẽ không được hưởng ưu đãi theo TT 123, mà phải theo NĐ 146. TRong NĐ 146, điều 36 thì có quy định DN (Danh mục A) mới thành lập thì được hưởng ưu đãi 2 năm miễn thuế TNDN và 50% thuế TNDN trong 5 năm tiếp theo. Không biết như vậy có đúng không các bạn???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thông tư 123/2004/TT-BTC là Thông tư hướng dẫn ưu đãi các loại thuế (TNDN, GTGT, TNCN, XNK) dành riêng cho DN phần mềm. Nếu DN phần mềm không còn được hưởng các ưu đãi từ thời điểm 01/01/2006 theo Thông tư này thì đối với từng loại thuế, DN phần mềm sẽ áp dụng theo quy định tại các Nghị định và Thông tư riêng rẽ áp dụng cho từng loại thuế.

Snoopy nói:
Hihi. Mình đọc lại rồi. Theo luật mới thì DN mới thành lập sẽ không được hưởng ưu đãi theo TT 123, mà phải theo NĐ 146. TRong NĐ 146, điều 36 thì có quy định DN (Danh mục A) mới thành lập thì được hưởng ưu đãi 2 năm miễn thuế TNDN và 50% thuế TNDN trong 5 năm tiếp theo. Không biết như vậy có đúng không các bạn???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA