Mỗi tuần một chuyên đề

Lệch 1 vài đồng thuế GTGT

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình rà soát hóa đơn GTGT thấy lệch mỗi hóa đơn 1 đồng thuế. Tổng cộng là phải điều chỉnh 3 đồng. Vậy theo các bạn mình có nên lập bảng kê điều chỉnh theo mẫu số 02A/GTGT để điều chỉnh cho chính xác với hóa đơn và số thuế lũy kế không?
Việc không điều chỉnh có ảnh hưởng gì đến quyết toán cuối năm không?
Và điều chỉnh thì có cần thiết không?
Các bạn tham vấn cho mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Bạn nên điều chỉnh. Dù giá trị nhỏ thì vần nên điều chỉnh bạn à, làm việc về thuế thì phải nên chính xác và rõ ràng.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
phunganh285 nói:
Bạn nên điều chỉnh. Dù giá trị nhỏ thì vần nên điều chỉnh bạn à, làm việc về thuế thì phải nên chính xác và rõ ràng.
Cám ơn bạn!
Mình biết là phải điều chỉnh, nhưng hôm nay mình buồn quá! Khi mình nộp tờ khai thuế kèm bảng giải trình mẫu 02A/GTGT thì cán bộ thuế cười nói to: " Có 3 đồng cũng điều chỉnh". Mình thất vọng quá.
Bạn nghĩ sao về việc này.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Bạn có thể nói rõ hơn
hóa đơn đầu vào hay đầu ra và lệch giữa hóa đơn với kê khai hay giữa hóa đơn với phiếu thu, (chi), giữa kê khai với hạch toán?
- Trường hợp phiếu thu (chi)= hóa đơn và bị lệch (><) với kê khai thì mình cần phải điều chỉnh lại cho đúng với số thực tế ghi trên hóa đơn, nếu bạn không đ/c thì cuối năm bảng cân đối tài khoản của bạn sẽ bị lệch.( cụ thể là TK 133 (or 3331)).=> rất cần thiết.
- Trường hợp phiếu thu (chi) = kê khai và bị lệch với hóa đơn thì theo mình cứ lờ. ..lớ ..lơ. lơ. ., là... lá ... la -> bánh đa......
theo mình là như vậy còn ý của các bác thì sao, mong góp ý!

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Ngày trước có lần bọn nó bắt mình phải nộp 1 đồng đấy
Chuyển khoản qua ngân hàng
Thuế là vậy đó

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Mình biết là phải điều chỉnh, nhưng hôm nay mình buồn quá! Khi mình nộp tờ khai thuế kèm bảng giải trình mẫu 02A/GTGT thì cán bộ thuế cười nói to: " Có 3 đồng cũng điều chỉnh". Mình thất vọng quá.
3 dồng là nhỏ song phải nhìn nhận việc chấp hành các chính sách là quan trọng chứ, các bác ấy chắc chỉ đùa bạn thôi, không nên buồn làm gì.
Mình làm đúng mà, hơi đâu mà buồn. Chỉ sợ bạn không điều chỉnh bị cái Biên bản về chế độ kế toán thì mới buồn chứ.
Thân!

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
ToDucThanh nói:
Bạn có thể nói rõ hơn
hóa đơn đầu vào hay đầu ra và lệch giữa hóa đơn với kê khai hay giữa hóa đơn với phiếu thu, (chi), giữa kê khai với hạch toán?
- Trường hợp phiếu thu (chi)= hóa đơn và bị lệch (><) với kê khai thì mình cần phải điều chỉnh lại cho đúng với số thực tế ghi trên hóa đơn, nếu bạn không đ/c thì cuối năm bảng cân đối tài khoản của bạn sẽ bị lệch.( cụ thể là TK 133 (or 3331)).=> rất cần thiết.
- Trường hợp phiếu thu (chi) = kê khai và bị lệch với hóa đơn thì theo mình cứ lờ. ..lớ ..lơ. lơ. ., là... lá ... la -> bánh đa......
theo mình là như vậy còn ý của các bác thì sao, mong góp ý!
Lệch ở chỗ mình là lệch giữa Bảng kê thuế GTGT đầu vào với hóa đơn, chứ nếu lệch giữa phiếu chi (thu) thì mình với kê khai thì mình lại đã điều chỉnh phiếu chi (thu) cho xong.
Ngày trước, và đã có lần mình được nghe nói là kế toán không được lệch dù 1đồng. Mình chẳng hiều sao nữa nhưng họ chệch thượng và không có ý định hướng tới công tác hiện đại hóa ngành thuế "Tự khai-Tự nộp"
Dẫu sao thì mình cũng phải vâng vâng dạ dạ cho xong đi.

L

LangLà

Guest
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Mình rà soát hóa đơn GTGT thấy lệch mỗi hóa đơn 1 đồng thuế. Tổng cộng là phải điều chỉnh 3 đồng. Vậy theo các bạn mình có nên lập bảng kê điều chỉnh theo mẫu số 02A/GTGT để điều chỉnh cho chính xác với hóa đơn và số thuế lũy kế không?
Việc không điều chỉnh có ảnh hưởng gì đến quyết toán cuối năm không?
Và điều chỉnh thì có cần thiết không?
Các bạn tham vấn cho mình với nhé.

Thật ra, bạn không cần phải điều chỉnh bằng bảng 02A cho mất thơi gian. Sau này đừng để xảy ra nửa là tốt rồi.
Thuế có xuống kiểm tra và bắt bẻ lệch 3đ này thì chỉ là những người có tính đàn bà thôi (xin lỗi chị em tí nhé)

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Đúng vậy hơi bức xúc một tý nhưng cũng phải làm thôi các bác ạ, ai biểu các bác làm nghề kế toán làm gì, khổ vậy đấy,đúng là kế toán thì 1 đồng cũng phải tìm cho ra vì nó là " tính chính xác".
nhưng thực tế trong trường hợp này là mình đang sai mà. ( không có chuyện đàn bà hay đàn ông gì cả), đây cũng là một kinh nghiệm thôi. Quan trọng là mình làm sao cho chuyện bé đừng để bị nổ ra to thôi.

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
LangLà nói:
Thuế có xuống kiểm tra và bắt bẻ lệch 3đ này thì chỉ là những người có tính đàn bà thôi (xin lỗi chị em tí nhé)

Nghề kế toán mà, mình sai thì mình sửa, thuế cứ đúng luật làm, nếu như không chính xác( giả dụ số đó mà ứng với vài nghìn DN) thì ai sẽ chịu trách nhiệm???

Nói tóm lại, mình cứ đúng luật mà làm, khỏi phải lăn tăn gì cả.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Lê Thu Trang nói:
Cám ơn bạn!
Đọc tức anh ách. Không nộp cũng hạch sách mà nộp cũng hạch sách.
Giống như kiểu tớ đi mua hóa đơn họ bắt có đầy đủ hết chữ ký của người mua, người bán và thủ trưởng trong khi đó lúc xem lại cái hóa đơn bán ấn chỉ của cục thuế thì chẳng thấy chữ ký của thủ trưởng đơn vị đâu cả.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
3 đ là quá nhỏ, nhưng để thể tinh thần chấp hành luật thuế, thì chúng ta nên điều chỉnh.
khoản thuế 3d này thuộc yếu tố không trọng yếu, do đó theo chuẩn mực 29 "Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán, sữa chữa sai sót" thì chỉ cần, hạch toán đảo lại là được, ghi giải thích là "sữa chữa sai sót không trọng yếu" không cần lập bảng kê đâu.

D

diemnguyen

Guest
18/5/06
14
0
0
40
TP.Ho Chi Minh
Mấy anh chị nói đúng. Cho em góp ý và hỏi ý kiến chút nhá. Nếu bị lệch phần thuế theo hóa đơn mua vào, bán ra thì mình làm điều chỉnh trên mẫu 01/GTGT được không????/ Đau cần phải làm mẫu 02A chi????
Không biết em nghĩ vậy có được không nhỉ?????

D

diemnguyen

Guest
18/5/06
14
0
0
40
TP.Ho Chi Minh
Mấy anh chị cho em góp ý kiến 1 chút nha.Nếu mình bị lệch như thê thì mình điều chỉnh trên mẫu 01/GTGT , không cần phải kèm theo 02A, được không?????

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Nguyên văn:
"Ngày trước có lần bọn nó bắt mình phải nộp 1 đồng đấy
Thuế là vậy đó"

Xin lỗi bạn. Bọn nó là ai vậy ? Có đáng phải gọi như thế không?Theo mình thì không phải cán bộ thuế nào cũng như vậy.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hoaanh2912 nói:
Đọc tức anh ách. Không nộp cũng hạch sách mà nộp cũng hạch sách.
Giống như kiểu tớ đi mua hóa đơn họ bắt có đầy đủ hết chữ ký của người mua, người bán và thủ trưởng trong khi đó lúc xem lại cái hóa đơn bán ấn chỉ của cục thuế thì chẳng thấy chữ ký của thủ trưởng đơn vị đâu cả.

Hì hì, còn kêu than thì còn chưa hiểu hoàn cảnh khó khăn của cán bộ thuế.
Thông cảm đi bạn. Cán bộ bận rộn hơn chúng ta nhiều.:dzo:

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tungson nói:
Thông cảm đi bạn. Cán bộ bận rộn hơn chúng ta nhiều.:dzo:
Làm gì có chuyện ai bận rộn hơn ai, mỗi người mỗi việc, bận hay không bận không phải lý do chính đáng để biện đâu. Mấy cái hóa đơn của chi cục thuế bán hóa đơn là chúa thiếu nội dung. Không tin bạn cứ xem kỹ lại đi, vậy nhưng họ hoàn toàn có quyền hạnh họe mình. Ví dụ: thanh toán mình ghi TM họ không chịu bắt phải ghi rõ nhưng hóa đơn họ xuất thậm chí chẳng buồn ghi.

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Ngphuocthien nói:
Xin lỗi bạn. Bọn nó là ai vậy ? Có đáng phải gọi như thế không?Theo mình thì không phải cán bộ thuế nào cũng như vậy.

Xin lỗi mình không có ý nói tất cả đâu, có gì bạn bỏ qua nha chứ thực ra thì mình cũng sợ cán bộ thuế lắm
Chắc bạn là "cán bộ thuế". Hi hi Sorry

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Ngày trước có lần bọn nó bắt mình phải nộp 1 đồng đấy
Thuế là vậy đó"
Vậy là tốt cho doanh nghiệp bạn chứ sao
Nợ 1 đồng cũng là nợ thuế mà nợ thuế là tài chính của bạn có vấn đề rồi
Đồng thời thuế là Tài Sản của xã hội mà ( sản phảm bạn kinh doanh là cả xã hội làm ra chứ đâu riêng ai)
Đâu phải nhà nước đi xin xỏ của bạn để dùng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA