Lc Chuyển Nhượng

• Thread starter DELTAVIET
  • Ngày gửi
D

DELTAVIET

Guest
6/4/06
5
0
0
42
TP HCM
:wall: MÌNH LÀM CTY XNK, MÌNH CÓ 1 LÔ HÀNG XUẤT KHÂU ĐI TQ KHÁCH HÀNG MỞ LC CHO MÌNH LÀ 50,000 USD. NGUỒN HÀNG MINH MUA TRONG NUỚC ĐỂ XK LA 1 CÔNG TY 100% VỐN NƯỚC NGOÀI (CTY A) NÊN MINH KHÔNG THỂ MUA DẠNG MUA BÁN TRONG NƯỚC. MÌNH PHẢI MỞ LC LẠI CHO CTY A NÀY. NHƯNG MINH CHI CHUYỂN NHƯỢNG TRỊ GIÁ CỦA LÔ HÀNG 40,000 USD. KHI KHÁCH NƯỚC NGOÀI THANH TOÁN TIỀN CHO MÌNH THI NGÂN HÀNG CUA MINH SẼ TỰ CHUYỂN CHO CTY A LÀ 40,000 USD CÒN 10,000 USD GIỮ LẠI TÀI KHOẢN CỦA CTY MINH. MINH PHẢI HẠCH TOÁN NHƯ THẾ NÀO???? PHẦN 10,000 USD NÀY NHƯ LÀ KHOẢNG LỢI NHUẬN CỦA MÌNH TỪ LÔ HÀNG. NẾU MÌNH CHUYỂN NHƯỢNG 100% LC THI MÌNH HƯỞNG PHÍ CHUYỂN NHƯƠNG LC LA BAO NHIÊU?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu bạn đã dùng là L/C chuyển nhượng thì L/C này là lọai không hủy ngang trong đó quy định NH trả tiền có quyền thanh toán toàn bộ hay một phần số tiền L/C cho một hay nhiều người theo lệnh của người hưởng lợi đầu tiên (ở đây chính là công ty của bạn). Nếu công ty bạn đã thương lượng với NH của bạn thường lượng việc chuyển nhượng L/C thì NH này là NH chuyển nhượng. Chi ohí chuyển nhượng này hoàn toàn do công ty của bạn trả chứ không phải bạn là người được hưởng phí chuyển nhượng.
Bạn phải chú ý thêm một điều là nội dung giao hàng trong L/C gốc và L/C chuyển nhượng sẽ giống nhau.
Thân

3

36k2

Guest
7/11/09
13
0
1
TP HCM
:wall: MÌNH LÀM CTY XNK, MÌNH CÓ 1 LÔ HÀNG XUẤT KHÂU ĐI TQ KHÁCH HÀNG MỞ LC CHO MÌNH LÀ 50,000 USD. NGUỒN HÀNG MINH MUA TRONG NUỚC ĐỂ XK LA 1 CÔNG TY 100% VỐN NƯỚC NGOÀI (CTY A) NÊN MINH KHÔNG THỂ MUA DẠNG MUA BÁN TRONG NƯỚC. MÌNH PHẢI MỞ LC LẠI CHO CTY A NÀY. NHƯNG MINH CHI CHUYỂN NHƯỢNG TRỊ GIÁ CỦA LÔ HÀNG 40,000 USD. KHI KHÁCH NƯỚC NGOÀI THANH TOÁN TIỀN CHO MÌNH THI NGÂN HÀNG CUA MINH SẼ TỰ CHUYỂN CHO CTY A LÀ 40,000 USD CÒN 10,000 USD GIỮ LẠI TÀI KHOẢN CỦA CTY MINH. MINH PHẢI HẠCH TOÁN NHƯ THẾ NÀO???? PHẦN 10,000 USD NÀY NHƯ LÀ KHOẢNG LỢI NHUẬN CỦA MÌNH TỪ LÔ HÀNG. NẾU MÌNH CHUYỂN NHƯỢNG 100% LC THI MÌNH HƯỞNG PHÍ CHUYỂN NHƯƠNG LC LA BAO NHIÊU?
Bạn ơi, trong trường hợp này bạn hạch toán như thế nào rồi ạ!
Công ty mình đang trong trường hợp này và mình không biết hạch toán như thế nào cả.
Bạn chỉ mình hạch toán với ạ.
Cảm ơn bạn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA