Mỗi tuần một chuyên đề

Một bộ chứng từ đầy đủ gồm những loại nào? mọi người giúp e với

• Thread starter susu nguyen
  • Ngày gửi
S

susu nguyen

Guest
12/5/12
1
0
0
36
Hà Nội
Mọi người cho e hỏi là bộ chứng từ đầy đủ của thuế mình phải lưu giữ bao gồm : hóa đơn bán hàng + phiếu thu + chứng từ ngân hàng ( nếu chuyển khoản), hóa đơn mua hàng + phiếu chi + chứng từ ngân hàng , có chuẩn ko ạ?.Mình làm trên phần mền thì có mục tạo phiếu thu phiếu chi hết rồi, h mình có phải in phiếu thu phiếu chi ra ko? cho đầy đủ chứng từ . Mọi người giúp mình nhé. Mình cũng chưa có kinh nghiệm về thuế má lắm đâu nhưng giờ đang phải làm.Cảm ơn tất cả mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

goloa21

Guest
10/4/12
2
1
0
66
Hà nội
Ðề: Một bộ chứng từ đầy đủ gồm những loại nào? mọi người giúp e với

Bộ chứng từ như vậy là chuẩn rồi mà. Còn làm trên phần mềm thì phải in phiếu thu chi ra chứ, chả nhẽ bê máy tính kẹp vào mớ chứng từ hay sao :) .Mạnh dạn lên nhé.

• Like
Reactions: sonhuyenlong
N

nguyendinhhungquynhon

Trung cấp
18/2/12
69
1
0
quy nhon

Mọi người cho e hỏi là bộ chứng từ đầy đủ của thuế mình phải lưu giữ bao gồm : hóa đơn bán hàng + phiếu thu + chứng từ ngân hàng ( nếu chuyển khoản), hóa đơn mua hàng + phiếu chi + chứng từ ngân hàng , có chuẩn ko ạ?.Mình làm trên phần mền thì có mục tạo phiếu thu phiếu chi hết rồi, h mình có phải in phiếu thu phiếu chi ra ko? cho đầy đủ chứng từ . Mọi người giúp mình nhé. Mình cũng chưa có kinh nghiệm về thuế má lắm đâu nhưng giờ đang phải làm.Cảm ơn tất cả mọi người!
Máy vi tính , PM chỉ là phương tiện để làm việc thôi . Còn tất cả chứng từ khi làm việc với CQT đều phải in ra giấy và có chữ ký của tất cả các người có liên quan như : NGƯỜI LẬP , KẾ TOÁN TRƯỞNG , NGƯỜI NHẬN TIỀN , THỦ QUỸ , GIÁM ĐỐC ... Kèm theo các Chứng từ Bạn đã kê còn phải có thêm : PHIẾU NHẬP KHO , PHIẾU XUẤT KHO , PHIẾU HẠCH TOÁN ... nữa . CHÚC THÀNH CÔNG .

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Bạn thực hiện theo quyết đi6nh 48 hay 15? bạn xem lại một số sổ sách cần in sao cho đúng luật thuế nhé.

N

nguyentuyettinh

Guest
8/12/11
2
0
0
44
thanh hoa

mình cũng mới bắt đầu làm kế toán, cũng chưa biết gì cả, kế toán của mình là hành chính sự nghiệp nhưng có thu, các bạn ơi nghiệp vụ kế toán bên đó thì có khó khồng bạn

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

mình bên tư vấn thiết kế kiến trúc. bạn nào biết chỉ giúp mình 1 bộ chứng từ về 1 bên thiết kế công trình gồm những gì. có phải là: hợp đồng, các chi phí cho hợp đồng đó (cái bày mình chẳng biết gồm những gì có phải là nhân công, giấy tờ bút mực, các văn phòng phẩm liên quan đến nó đúng không), hóa đơn đầu ra,biên bản nghiệm thu và thanh lý hợp đồng
mình không biết như thế nào chỉ biết ý chính là như thế nhưng khi bắt tay vào làm thì tiểu tiết mình không biết bắt đầu từ đâu. đây là đống tơ

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Bạn phải in toàn bộ chứng từ ra, ký đóng dấu đầy đủ.

C

chip26883

Trung cấp
22/3/11
63
2
6
Hải Phòng

mình bên tư vấn thiết kế kiến trúc. bạn nào biết chỉ giúp mình 1 bộ chứng từ về 1 bên thiết kế công trình gồm những gì. có phải là: hợp đồng, các chi phí cho hợp đồng đó (cái bày mình chẳng biết gồm những gì có phải là nhân công, giấy tờ bút mực, các văn phòng phẩm liên quan đến nó đúng không), hóa đơn đầu ra,biên bản nghiệm thu và thanh lý hợp đồng
mình không biết như thế nào chỉ biết ý chính là như thế nhưng khi bắt tay vào làm thì tiểu tiết mình không biết bắt đầu từ đâu. đây là đống tơ

Dù là làm cho bên nào thì bao giờ một bộ chứng từ của bạn( liên quan đến hóa đơn bán hàng), cũng cần Hợp đồng, Quyết toán(Trong này bao gồm đầy đủ các chi phí liên quan đến công việc bạn đã làm, tổng giá trị bằng với giá trị của Hóa đơn), Biên bản nghiệm thu, hóa đơn và thanh lý hợp đồng. Tất cả phải có chữ ký đầy đủ của các bên, lưu tại VP, cũng như nội bộ. Cơ quan thuế kiểm tra luôn fải có giấy trắng mực đen.

Bên công ty mình làm thì hầu như một tháng đều có các chứng từ liên quan như sau: 111,112,131,152-156(nếu có vật tư, hh nhập xuất),331. Mình đều in hết và đóng thành tháng một, như thế tiện kiểm tra mà cũng tiện khi mình cần. Có chữ kí của Giám đốc, thủ quỹ, người nhận đầy đủ. Năm nào xong năm đấy, thì đỡ vất vả, cứ sau khi làm BCTC xong là mình lại đóng chứng từ như thế. Bạn nên in và để cho Sếp ký luôn không để hai năm mới làm hơi mệt.

M

mymi

Trung cấp
14/4/11
110
0
0
Nam Định

Dù là làm cho bên nào thì bao giờ một bộ chứng từ của bạn( liên quan đến hóa đơn bán hàng), cũng cần Hợp đồng, Quyết toán(Trong này bao gồm đầy đủ các chi phí liên quan đến công việc bạn đã làm, tổng giá trị bằng với giá trị của Hóa đơn), Biên bản nghiệm thu, hóa đơn và thanh lý hợp đồng. Tất cả phải có chữ ký đầy đủ của các bên, lưu tại VP, cũng như nội bộ. Cơ quan thuế kiểm tra luôn fải có giấy trắng mực đen.

Bên công ty mình làm thì hầu như một tháng đều có các chứng từ liên quan như sau: 111,112,131,152-156(nếu có vật tư, hh nhập xuất),331. Mình đều in hết và đóng thành tháng một, như thế tiện kiểm tra mà cũng tiện khi mình cần. Có chữ kí của Giám đốc, thủ quỹ, người nhận đầy đủ. Năm nào xong năm đấy, thì đỡ vất vả, cứ sau khi làm BCTC xong là mình lại đóng chứng từ như thế. Bạn nên in và để cho Sếp ký luôn không để hai năm mới làm hơi mệt.
khổ nỗi công ty có một mình mình làm mà công ty mới thành lập được hơn năm nên có làm gì sếp cug bảo nghiên cứu kỹ, mình có in ra cho sếp ký chưa chắc đã ký.từ từ nghiên cứu và nghiên cứu

H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội

Bạn cho mình hỏi, thế khi mua hàng viết phiếu chi, cuối tháng trả tiền lương cũng viết phiếu chi vào chung 1 quyển và đóng quyển phiếu chi đó chung với nhau hay là chi tièn mua hàng vào 1 quyển phiếu chi khác, chi tiền trả tiền lương vào quyển phiếu chi khác hả bạn? Mình nên đóng phiếu chi thành quyển riêng hay cho chung với chứng từ mua hàng như phiếu xuất, hóa đơn xuất hả bạn?

C

candy1191987

Guest
7/3/08
20
2
1
36
Ha Noi

Bạn hoapt88 ơi, mình thấy 1 năm có 12 tháng, đồng nghĩa DN đi lương cũng chỉ nhiều nhất là 12 lần mà phải viết tay một quyển phiếu chi khác thì có lãng phí quá không? Mà nếu đã in máy rồi thì hệ thống sẽ tự động đánh số thứ tự theo nội dung bạn cập nhật thôi mà. Phiếu chi, phiếu nhập kho, xuất kho đều được DN tạo ra dựa trên chứng từ gốc như hoá đơn bán hàng, hoá đơn GTGT ( hàng hoá, dụng cụ.... mua vào). Mình nghĩ cái này chỉ là hình thức để bạn quản lý phiếu chi thôi. Còn chi gì đi chăng nữa cũng là làm giảm tiền mặt tại quỹ DN.

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Toàn bộ chứng từ của mình đều ko có chữ ký bên đối tác vì làm hầu hết là bán hàng qua điện thoại cho các tỉnh. Như vậy có đc ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA