Cty TNHH 1 thành viên thuộc Văn phòng đại diện

• Thread starter pnt
  • Ngày gửi
P

pnt

Guest
26/9/04
4
0
0
45
HCM
Nhờ các Anh, Chị giúp đỡ.!!!
Đơn vị của em là VPĐD của Hiệp hội ở ngoài HN. Trước giờ thì VP chỉ hạch toán báo sổ ra ngoài Hiệp hội. Nhưng nay Vp thành lập thêm cty TNHH 1 thành viên trực thuộc VPĐD và hoạt động chung với VPĐD.
Vậy bi giờ mình phải hạch toán làm sao??? Của Cty riêng, của VP riêng hay hạch toán chung (nếu hạch toán chung thì có các khoản hội phí của Hội viên và các chi phí tổ chức hội thảo sẽ làm thế nào???) và cách hạch toán nào là tốt nhất.
Cảm ơn các Chị, các Anh và mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
pnt nói:
Đơn vị của em là VPĐD của Hiệp hội ở ngoài HN. Trước giờ thì VP chỉ hạch toán báo sổ ra ngoài Hiệp hội. Nhưng nay Vp thành lập thêm cty TNHH 1 thành viên trực thuộc VPĐD và hoạt động chung với VPĐD.
Vậy bi giờ mình phải hạch toán làm sao??? Của Cty riêng, của VP riêng hay hạch toán chung (nếu hạch toán chung thì có các khoản hội phí của Hội viên và các chi phí tổ chức hội thảo sẽ làm thế nào???) và cách hạch toán nào là tốt nhất.
Vụ VPĐD của một hiệp hội thành lập công ty TNHH một thành viên này thì chắc chỉ có hiệp hội thôi chứ VPDD làm sao mà thành lập công ty được.
Có ai giải thích vấn đề này không nhỉ

L

LangLà

Guest
pnt nói:

Bạn thử tìm hiểu kỹ lại xem sao ?!!!! Theo Luật DN 2005, văn phòng đại diện không được kinh doanh, không có vốn riêng thì làm sao có tiền để thành lập công ty :angel:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn pnt nên xem lại hồ sơ thành lập cty nhé, ai ra quyết định thành lập cty (hiệp hội hay vpdd), trên giấy đăng ký kinh doanh ghi như thế nào?

Theo mình biết thì chỉ có Hội, Đoàn thể, Tổ chức ... được chính phủ công nhận mới được phép thành lập cty tnhh 1 thành viên. Có thể cái văn phòng đại diện đó và trụ sở cty đó ở chung 1 địa chỉ mà thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
VPDD làm sao có thể thành lập được công ty, đây là hiệp hội thành lập công ty dưới sự quản lý của văn phòng đại diện thôi bạn ạ.
Cái này phải hạch toán riêng biệt bạn ạ, vì công ty có tư cách pháp nhân riêng và hoạt động đóng thuế riêng biệt.
Nếu hội có qui định kế toán tài chính công ty thuộc văn phòng thì bạn có thể tổng hợp báo cáo của bạn.

P

pnt

Guest
26/9/04
4
0
0
45
HCM
Trùi ui, tại vì trước giờ chỉ làm kế toán cho doanh nghiệp ngoài quốc doanh thui, nên ba cái vụ này hầu như không biết tí gì.
Em vẫn biết là VPĐD của công ty thì không được phép kinh doanh, nhưng đó là những công ty đó do Bộ (Sở) KH & ĐT quản lý. Còn HH và VPĐD HH của em cơ quan chủ quản lại là đơn vị khác. Trong VPĐD có nhiều ban và ban kinh tế này đang xúc tiến thành công ty đó ---> cty thuộc VPĐD.
Hic, đụng tới Nhà nước, hành chính sự nghiệp thì ........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA