Mỗi tuần một chuyên đề

Hoá đơn đầu ra trên 20 triệu có phải buộc khách hàng thanh toán qua ngân hàng

• Thread starter mienkinhbac
  • Ngày gửi
mienkinhbac

mienkinhbac

Sơ cấp
31/3/11
33
2
6
Bacninh
Bên em vừa rồi có xuất một số hoá đơn đầu ra tên 20 triệu và hầu như họ thanh toán bằng tiền mặt vì họ mua với tư cách của hàng, một số là tên cá nhân , vậy thì thanh toán như vậy có được không hay cũng buộc phải thanh toán qua ngân hàng, vì em nghe một số người nói khoản này cũng buộc phải thanh toán qua ngân hàng.Mong anh chị tư vấn giúp ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Hoá đơn đầu ra trên 20 triệu có phải buộc khách hàng thanh toán qua ngân hàng

Đến 31/3/2013 thì nếu ko thanh toán qua Ngân hàng thì không được khấu trừ thuế. Vẫn được tính CIT

Còn đến 2014 thì đang có tin chưa có văn bản (nếu ko thanh toán qua ngân hàng sẽ không được khấu trừ và ko tính CIT)

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Ðề: Hoá đơn đầu ra trên 20 triệu có phải buộc khách hàng thanh toán qua ngân hàng

Đầu ra thì em có bán cả 1.000 tỷ họ trả bằng tiền gì cũng được.
Đầu vào em mới lo khấu trừ chứ đầu ra là nộp thuế kia mà.
Phân định rõ ràng 1 chút.

M

milenhuynh

Sơ cấp
25/10/13
4
0
1
33
HCM

@, bạn là người bán hàng, là người xuất hóa đơn thì ko cần quan tâm người ta trả bằng phương thức gì. Tiền mặt ok, chuyển khoản ok lun. Bạn xuất hóa đơn thì nghĩa vụ đóng thuế của bạn không có thay đổi, Bên thuế ko dại gì nói : á á khách hàng của anh ko chuyển khoản nhé ta ko thu thuế khoản này "" haha

H

hongtram2606

Sơ cấp

Bên em vừa rồi có xuất một số hoá đơn đầu ra tên 20 triệu và hầu như họ thanh toán bằng tiền mặt vì họ mua với tư cách của hàng, một số là tên cá nhân , vậy thì thanh toán như vậy có được không hay cũng buộc phải thanh toán qua ngân hàng, vì em nghe một số người nói khoản này cũng buộc phải thanh toán qua ngân hàng.Mong anh chị tư vấn giúp ạ!

Theo mình nghĩ hóa đơn đầu ra mình xuất cho bên mua mà trên 20 triệu nếu bên mua k thanh toán qua ngân hàng thì bên mua không được khấu trừ,chứ bên bán thì không ảnh hưởng.
Còn nếu bạn muốn nộp qua ngân hàng thì bạn lấy số tiền người mua đã thanh toán tiền mặt đem nộp giúp người mua vào tài khoản công ty bạn.

H

huynhcongtin

Sơ cấp
4/3/09
15
0
1
CItY

Đầu ra thì em có bán cả 1.000 tỷ họ trả bằng tiền gì cũng được.
Đầu vào em mới lo khấu trừ chứ đầu ra là nộp thuế kia mà.
Phân định rõ ràng 1 chút.

:biggthump ok Anh DinhSu

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Theo mình nghĩ hóa đơn đầu ra mình xuất cho bên mua mà trên 20 triệu nếu bên mua k thanh toán qua ngân hàng thì bên mua không được khấu trừ,chứ bên bán thì không ảnh hưởng
Đồng ý với Hongtram. Mình là bên bán nên không sợ.
Hongtram

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Mình trích NĐ 218_2013 TNDN ngày 26/12/2013:

Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi quy định tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

c) Đối với hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các khoản chi của doanh nghiệp cho việc: Thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh, cho hoạt động phòng, chống HIV/AIDS nơi làm việc, hỗ trợ phục vụ cho hoạt động của tổ chức đảng, tổ chức chính trị - xã hội trong doanh nghiệp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này; cho việc thu mua hàng hóa, dịch vụ được lập Bảng kê quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này.

Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể đối với trường hợp thanh toán theo hợp đồng mà thời điểm thanh toán khác với thời điểm ghi nhận chi phí theo quy định và các khoản chi không phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác.

Điều 20. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 02 năm 2014 và áp dụng cho kỳ tính thuế từ năm 2014 trở đi

Như vậy, từ 1/1/2014 để được coi là CF được trừ khi xác định thuế TNDN thì các khoản chi mua HH, DV từng lần có giá trị từ 20trđ trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt (chuyển khoản, séc...).

Sửa lần cuối:
T

tranthithaonguyen

Sơ cấp
11/1/14
5
0
0
LA

Anh DINH SU nói dúng rồi đó bạn

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu

Cho mình hỏi nếu hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng (không VAT) thì thanh toán bằng tiền mặt có được coi là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN? Xin cảm ơn!

N

nguyennguyen2791

Sơ cấp
13/1/14
22
0
0
32
Hà Nội

Nếu mình là người bán hàng thì không cần để ý đến họ thanh toán bằng tiền mặt hay tiền giử, tiền mặt càng thích.hihi, Chỉ khi mình là người mua hàng khi đó hóa đơn là Hóa đơn đầu vào mới phải quan tâm đến giá trị thanh toán: trên 20 triệu thì chuyển khoản còn dưới 20 triệu thì tùy bạn thui thế nào cũng được:D

Cho mình hỏi nếu hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng (không VAT) thì thanh toán bằng tiền mặt có được coi là chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN? Xin cảm ơn!

Được coi là chi phí khi xác định thuế TNDN bạn ak. mình thanh toán bằng tiền gửi đối với hóa đơn trên 20 triệu chỉ để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thui,nếu hóa đơn trực tiếp thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thế nên thanh toán bằng cách nào cũng được

Sửa lần cuối:
S

saochoiquy

Sơ cấp
3/12/13
20
0
0
Bình Tân

Mình là bên bán, xuất hóa đơn cho khách trị giá trên 20 triệu, khách hàng thanh toán bằng tiền mặt, thế trong năm 2014 thì doanh thu bán hàng đó có được tính vào thu nhập doanh nghiệp cuối năm hay không? Không chuyển khoản qua ngân hàng thì có ảnh hưởng gì không ạ?

Sửa lần cuối:
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Mình là bên bán, xuất hóa đơn cho khách trị giá trên 20 triệu, khách hàng thanh toán bằng tiền mặt, thế trong năm 2014 thì doanh thu bán hàng đó có được tính vào thu nhập doanh nghiệp cuối năm hay không? Không chuyển khoản qua ngân hàng thì có ảnh hưởng gì không ạ?
Khách hàng mua hàng trên 20tr mà thanh toán bằng TM thì khoản tiền khách hàng mua đó ko dc cho vào chi phí, đâu ảnh hưởng gì tới bên bán.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Nghe nói bán hàng trên 20tr không qua NH bị loại khỏi doanh thu ??:talk:

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Nghe nói bán hàng trên 20tr không qua NH bị loại khỏi doanh thu ??:talk:
quy định mới à? mình chưa nắm bặt kịp thời :D

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Chào bạn.
-Nếu bên kia là doanh nghiệp, công ty thì phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế.
-Còn Họ là Cá nhân thì không cần, bởi họ có thể là người dùng cuối rồi, tiền thuế GTGT họ chịu luôn.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Chào bạn.
-Nếu bên kia là doanh nghiệp, công ty thì phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế.
-Còn Họ là Cá nhân thì không cần, bởi họ có thể là người dùng cuối rồi, tiền thuế GTGT họ chịu luôn.
Bạn @phuyen89 giải thích rõ hơn dc ko? theo bạn nếu bán cho DN, cty > 20tr thì cũng buộc phải thu qua NH à? quy định mới à?

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

quy định mới à? mình chưa nắm bặt kịp thời :D

Nghe nói thôi ! :talk:

Đang hội thảo chưa ra quyết định :ladiesman

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA