Mỗi tuần một chuyên đề

Nhập khẩu hàng hóa theo hình thức Phi Mậu Dịch

• Thread starter thanhnhan4788
  • Ngày gửi
T

thanhnhan4788

Sơ cấp
2/11/10
9
0
1
36
Tp Hồ Chí Minh
Anh chị giúp em cái này với:
1- Thuế GTGT hàng NK của Tờ khai PMD có được khấu trừ k?
2- Hàng PMD có được phép bán k?
3- TK PMD có được thanh toán qua ngân hàng k?

Em cám ơn nhiều!than

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội
Ðề: Nhập khẩu hàng hóa theo hình thức Phi Mậu Dịch

Bạn tham khảo công văn 1136/TCT-CS ngày 08/04/2010 của tổng cục thuế va công văn số 3669/TCT-KK ngày 09/09/2009 của TCT

Đính kèm

• Công-văn-1136-TCT-CS.pdf
    68.6 KB · Lượt xem: 313
  • CV3669.pdf
    84.5 KB · Lượt xem: 425
Sửa lần cuối:
S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
36
Mars

1- Thuế GTGT hàng NK của Tờ khai PMD không được khấu trừ
2- Hàng PMD không được phép bán
3- TK PMD là quà biếu, tặng nên làm gì phải thanh toán, chỉ thanh toán tiền thuế với tiền vận chuyển cho cơ quan chuyển phát nhanh mang hàng đến cho bạn

D

dathaonguyen

Sơ cấp
14/9/11
9
0
1
Gò Vấp - Tp.HCM

Bạn ơi cho minh hoi, cty minh có nhập một it sản phẩm theo phi mậu dịch đã đóng thuế NK, GTGT đầy đủ và thanh toán cho bên bán, ko có hợp đồng chí có đơn đặt hàng.
Vậy thì phần thuế NK GTGT, hàng hóa mình có dc hach toán nhu hàng NK mậu dich đc ko. Mong các bạn giúp dùm mình.Thanhks.

T

tuyet ngoc

Guest

3- TK PMD là quà biếu, tặng nên làm gì phải thanh toán, chỉ thanh toán tiền thuế với tiền vận chuyển cho cơ quan chuyển phát nhanh mang hàng đến cho bạn
Tại sao không được bán? Nếu DN cứ bán thì sao không bạn?

T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội

Các bạn đọc kỹ 02 công văn 1136/TCT-CS ngày 08/04/2010 của tổng cục thuế va công văn số 3669/TCT-KK ngày 09/09/2009 của TCT sẽ thấy:
1 hàng hoá nhập theo đường phi mậu dịch nếu phục vụ sản xuất kinh doanh được khấu trừ thuế gtgt đầu vào và được bán bình thường
2. hang hoá phi mậu dịch nếu không phục vụ sản xuất kinh doanh thì lúc đó mới ko được khấu trừ thuế gtgt đầu vào và ko được bán

T

thanhnhan4788

Sơ cấp
2/11/10
9
0
1
36
Tp Hồ Chí Minh

Bạn tham khảo công văn 1136/TCT-CS ngày 08/04/2010 của tổng cục thuế va công văn số 3669/TCT-KK ngày 09/09/2009 của TCT

Em cám ơn chị tuyetketoan đã giúp đỡ em. Sau khi em đọc 2 thông tư trên, thì em vẫn chưa hiểu là tờ khai PMD có được thanh toán qua ngân hàng ko? có thông tư nào quy định điều này ko?
Và làm sao chứng minh rằng hàng em nhập về theo tk PMD là phục vụ cho sx kd.

Công ty mình vẫn nhập hàng về theo TK PMD và thanh toán qua Ngân hàng mà bạn (mua mẫu)

T

thanhnhan4788

Sơ cấp
2/11/10
9
0
1
36
Tp Hồ Chí Minh

Anh chị cho em hỏi thêm:
Trường hợp cty em nhập hàng mở tờ khai theo hình thức PMD nhưng sau đó xuất hóa đơn bán thì có sai ko ạ?

T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội

Đối với Hàng hoá nhập khẩu mở tờ khai phi mậu dịch nếu phục vụ sản xuất ( nguyên liệu, công cụ dụng cụ), phục vụ kinh doanh ( bán) thì:
Hàng hoá nhập khẩu mở tờ khai phi mậu dịch được thanh toán qua ngân hang và khi bán bạn vẫn xuất hoá đơn bán như bình thường

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

THEO MÌNH phi mậu dịch chỉ mở cho hàng nhập khẩu là quà biếu, tặng... ko có tính chất kinh doanh buôn bán nên không có Bank nào thanh toán cho hàng phi mậu dịch, mình cùng ý kiến với shmily2588 ( vậy nên mới có định nghĩa MẬU DỊCH VÀ PHI MẬU DỊCH ). Không bít người khác có ý kiến nào khác không? mình cũng đọc 2 công văn của bạn tuyetketoan nhg cũng k rõ cụ thể

T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội

Bạn hathuy271 nói vậy mình đoán là công ty bạn chưa nhập khẩu hang hoá theo đường phi mậu dịch bao giờ?

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Bạn hathuy271 nói vậy mình đoán là công ty bạn chưa nhập khẩu hang hoá theo đường phi mậu dịch bao giờ?
uh. Thanks!:flower1:. Bạn chỉ giáo thêm để mình học hỏi. Cảm ơn bạn nhìu!

T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội

Bạn đọc kỹ 2 công văn trên, công ty mình nhập khẩu hang hoá mở tờ khai phi mậu dịch rất nhiều, thanh toán qua ngân hàng, có cái mua để làm mẫu ( ko kê khai thuế gtgt đầu vào, thanh toán qua ngân hang, ko được bán), có cái mua để phục vụ sản xuất kinh doanh ( kê khai thuế gtgt đầu vào, thanh toán qua ngân hang, bán xuất hoá đơn ) ạ

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Thuế GTGT hàng PMD vẫn được khấu trừ thuế chứ nhỉ? Bên mình mua về để mẫu ở cửa hàng mà.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
7. Công Ty O'leer viêt nam co nhập một số linh kiện máy móc trị giá 5480usd qua DHL và DHL đã mỡ tờ khai PMD với thuế GTGT 9.265.000vnđ. đây là lô hàng có hợp đồng mua bán, có chứng từ thanh toán quan ngân hàng, vậy chúng tôi phải làm gì để được khấu trừ thuế GTGT ( lô hàng trên là những bộ phận công ty chúng tôi bi phá hủy và đánh cấp trong cuộc biểu tình phản đối Trung Quốc hạ đặt Giàn khoan HD-981 trong vùng biển của Việt Nam. diễn ra tai Tỉnh Bình Dương ngày 13 và 14/06/2014. xin cho hoi trong trường hợp trên công ty chúng tôi có được ưu tiên khâu trư thuế GTGT của lô hàng trên không?

Trả lời:

Nhập khẩu theo phương thức nào là quyền của DN, và việc mở tờ khai hải quan phi mậu dịch hay mậu dịch không ảnh hưởng đến quyền của DN về kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

DN của Bạn đã có đủ bộ chứng từ nhập khẩu để làm căn cứ hạch toán ghi chép sổ sách kế toán, đối với việc kê khai thuế GTGT đầu vào còn tuỳ thuộc vào sản phẩm đầu ra của DN của bạn có thuộc đối tượng chịu thuế GTGT đầu ra hay không.

Trường hợp DN của Bạn có sản phẩm đầu ra chịu thuế GTGT (0% hay 5%, 10% tuỳ theo mặt hàng của DN được xuất khẩu hay bán nội địa) thì chứng từ nộp thuế GTGT theo tờ khai hải quan PMD cho lô hàng nhập qua đường DHL nêu trong thư hỏi sẽ được kê khai đầu vào được khấu trừ theo quy định chung.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA