DN mới thành lập kê khai thuế TNDN lỗ, có được chấp nhận không?

• Thread starter pitochun
  • Ngày gửi
P

pitochun

Guest
19/7/06
10
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi cái. Công ty em mới thành lập. Từ giờ đến cuối năm dự tính chưa có doanh thu. Vậy em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính với chi phí cao, doanh thu chưa có, cả năm lỗ khoảng 100 triệu. Như thế có ổn không? Liệu cơ quan thuế có đưa em vào tầm ngắm để ấn định số thuế phải nộp không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungvon

Guest
23/6/06
5
0
0
40
Nam dinh
Theo mình nghĩ chắc chắn là cơ quan thuế sé đặt cho cơ quan bạn một dấu hỏi chấm rồi. Vì từ giờ đến cuối năm những 5 tháng nữa sao lại chưa có doanh thu? Vì vậy bạn nên cẩn thận trong việc ước tính thuế TNDN cho hợp lý hơn

P

pitochun

Guest
19/7/06
10
0
0
Hà Nội
từ giờ đến cuối năm bên mình dự tính chỉ tập trung vào xây dựng nền tảng ban đầu cho việc kinh doanh sau này. Đến đầu năm 2007 mới đưa sản phẩm ra thị trường. Như vậy doanh thu trong năm nay sẽ chưa thể có được. Còn chi phí vẫn phát sinh. Mình sẽ phải giải thích với bên thuế như thế nào để họ có thể chấp nhận được?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi! Họ chả chấp nhận đâu, bạn cứ yên tâm là thế! Dù gì doanh nghiệp cũng phải đóng góp cho Ngân sách Nhà nước, chỉ là ít hay nhiều mà thôi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
pitochun nói:
Các bác cho em hỏi cái. Công ty em mới thành lập. Từ giờ đến cuối năm dự tính chưa có doanh thu. Vậy em làm tờ khai thuế TNDN tạm tính với chi phí cao, doanh thu chưa có, cả năm lỗ khoảng 100 triệu. Như thế có ổn không? Liệu cơ quan thuế có đưa em vào tầm ngắm để ấn định số thuế phải nộp không?
Không đâu.Em sẽ không sao, Giám đốc em sẽ làm bia thay em rồi.Không tin cứ kê khai lỗ thử xem,chỉ 1 lần thôi.

pitochun nói:
từ giờ đến cuối năm bên mình dự tính chỉ tập trung vào xây dựng nền tảng ban đầu cho việc kinh doanh sau này. Đến đầu năm 2007 mới đưa sản phẩm ra thị trường. Như vậy doanh thu trong năm nay sẽ chưa thể có được. Còn chi phí vẫn phát sinh. Mình sẽ phải giải thích với bên thuế như thế nào để họ có thể chấp nhận được?
Nếu đúng thế này thì bạn gửi tờ khai thuế theo số liệu thực tế đồng thời kèm theo tờ trình nêu lý do để cơ quan thế có thể kiểm tra thực tế.Cái này bạn có thể linh hoạt...không văn bản nào qui định cụ thể.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: