Làm thế nào để hóa đơn bán lẻ được đưa vào giá vốn?

• Thread starter tuanhuehn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
chào các bạn trong trang webketoan, cho mình hỏi về hóa đơn bán lẻ.
công ty mình mặt hàng kinh doanh về đồ uống không phải là lĩnh vực kinh doanh chính, nhưng có khách hàng gọi văn phòng phẩm của công ty mình nhưng lại kèm theo thêm cả đồ uống nữa như cafe, chè Lippton, đường...
do đó công ty mình đi lấy lẻ ở cửa hàng. Nhưng ở cửa hàng thì họ lại không xuất hóa đơn GTGT mà chỉ có hóa đơn bán lẻ, còn bên mình thì phải xuất Hóa đơn GTGT cho bên mua. Vậy thì mình phải làm sao với hóa đơn bản lẻ đây. làm sao mà mình cho vào làm giá vốn được, giá trị của mặt hàng ăn uống này cũng không lớn lắm chỉ có mấy trăm nghìn thôi, các bạn giúp mình với.
Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với một số chi phí (quản lý) có giá trị không lớn thì có thể chấp nhận hóa đơn bán lẻ. Hoặc đối với DN kinh doanh ăn uống, mua thực phẩm ngoài chợ, thì có thể sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa và vẫn được tính vào giá vốn.

Chi phí mua đồ thực phẩm chỉ có vài trăm nghìn như của bạn thì có thể chấp nhận hóa đơn bán lẻ để đưa chi phí đó vào giá vốn. Tuy nhiên, công việc kinh doanh đâu có dừng lại ở mấy trăm nghìn phải không? Tốt nhất từ lần sau bạn mua tại các cửa hàng xuất được hóa đơn bán hàng thông thường, hóa đơn giá trị gia tăng; hoặc vào siêu thị.

D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
chao cac ban
cho minh hoi,don vi minh la doanh nghiep xây dựng,có rấ nhiều hóa đơn mua vào là hóa đơn lẻ như mua xô,cuốc,xẻng,búa...mỗi hóa đơn vài trăm ngàn, co được đưa vào giá vốn kg.
Bạn nào có kinh nghiệm trong công ty xây dưng,san lấp mặt bằng,..cho minh hỏi thêm phần xe máy tham gia vào thi công như xe đào, xe ủi..hạch toán vào TK623 đúng kg,,,và có phải TK623 hạch toán giống TK627 kg
xin các ban hướng dẫn.

phong2v

phong2v

Guest
duonghoainam nói:
chao cac ban
cho minh hoi,don vi minh la doanh nghiep xây dựng,có rấ nhiều hóa đơn mua vào là hóa đơn lẻ như mua xô,cuốc,xẻng,búa...mỗi hóa đơn vài trăm ngàn, co được đưa vào giá vốn kg.
Bạn nào có kinh nghiệm trong công ty xây dưng,san lấp mặt bằng,..cho minh hỏi thêm phần xe máy tham gia vào thi công như xe đào, xe ủi..hạch toán vào TK623 đúng kg,,,và có phải TK623 hạch toán giống TK627 kg
xin các ban hướng dẫn.
nói đúng ra thì các hóa đơn bán lẻ đó là ko đc chấp nhận nhưng ko biết CQ thuế sau có loại ra ko thì còn do quan hệ nếu giải trình tốt. tốt nhất bạn nên mua chỗ có HD
Còn bạn làm về xây dựng thì các chi phí về máy móc, dầu máy....thì hạch toán vào TK623 là TK chi phí máy thi công thì hạch toán như các TK chi phí đầu 6 khác thế thôi

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA