Chi phí lắp đặt có viết vào hóa đơn GTGT không?

• Thread starter Mai Anh vol
  • Ngày gửi
M

Mai Anh vol

Guest
12/6/06
27
1
0
Ha Noi
Giúp em với !
Công ty em hoạt động trong lĩnh vực xây lắp thiết bị điện. Có những hợp đồng người ta yêu cầu chỉ có lắp đặt không thôi (vật liệu trang thiết bị của họ hết), bên em chỉ có chi phí nhân công lắp đặt. Nhưng họ muốn bên em viết hóa đơn VAT cho họ, trong trường hợp này thì có viết được không ạ? là bởi vì, thực tế chỉ có công lắp đặt thôi nên bên em sẽ không có hóa đơn đầu vào thì có thể xuất hóa đơn ra đươc không? và phải làm thế nào để cho hợp lý? Các bác giúp em nhé ! em đang cần gấp đấy ạ, em

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Em xuất hóa đơn bình thường thôi, ghi rõ nội dung là cung cấp nhân công lắp đặt. Hóa đơn đầu vào không có (nên kô được khấu trừ thuế), chứng từ đầu vào là bảng lương, bảng chấm công của công nhân lắp đặt.

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Mai Anh vol nói:
Giúp em với !
bên em chỉ có chi phí nhân công lắp đặt. Nhưng họ muốn bên em viết hóa đơn VAT cho họ, trong trường hợp này thì có viết được không ạ? là bởi vì, thực tế chỉ có công lắp đặt thôi nên bên em sẽ không có hóa đơn đầu vào thì có thể xuất hóa đơn ra đươc không?
Đây là dịch vụ mà, không có đầu vào để khấu trừ, em cứ xuất hóa đơn bình thường thôi!

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Mai Anh vol nói:
Giúp em với !
Công ty em hoạt động trong lĩnh vực xây lắp thiết bị điện. Có những hợp đồng người ta yêu cầu chỉ có lắp đặt không thôi (vật liệu trang thiết bị của họ hết), bên em chỉ có chi phí nhân công lắp đặt. Nhưng họ muốn bên em viết hóa đơn VAT cho họ, trong trường hợp này thì có viết được không ạ? là bởi vì, thực tế chỉ có công lắp đặt thôi nên bên em sẽ không có hóa đơn đầu vào thì có thể xuất hóa đơn ra đươc không? và phải làm thế nào để cho hợp lý? Các bác giúp em nhé ! em đang cần gấp đấy ạ, em
Dạ sẵn tiện cho em hỏi chút luôn nhé!
Mình xuất hóa đơn như vậy có phải là hóa đơn xuất cho nhân công không vậy các anh chị?và có thuế suất là 10% luôn đúng không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên hóa đơn bạn ghi mặt hàng xuất bán là: "Dịch vụ lắp đặt". Thuế suất thuế GTGT là 10%.

study1003 nói:
Dạ sẵn tiện cho em hỏi chút luôn nhé!
Mình xuất hóa đơn như vậy có phải là hóa đơn xuất cho nhân công không vậy các anh chị?và có thuế suất là 10% luôn đúng không?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
VanChau nói:
Em xuất hóa đơn bình thường thôi, ghi rõ nội dung là cung cấp nhân công lắp đặt. Hóa đơn đầu vào không có (nên kô được khấu trừ thuế), chứng từ đầu vào là bảng lương, bảng chấm công của công nhân lắp đặt.
Châu ơi :Nội dung ghi rõ trên Hóa đơn như Tú Anh nói chứ không phải ghi như em đâu( Cung cấp nhân lực là một nghanh KD đặc thù có Điều kiện và phải có GP đấy em ạ. Còn đầu vào như em nói là đúng.

H

hien.hhd

Guest
21/7/15
24
0
1
Chào cả nhà.
Cho em hỏi chút là trên hóa đơn bán ra có hàng hóa và chi phí lắp đặt thì hạch toán như thế nào ạ?

L

Linh Phạm0510

Sơ cấp
18/11/15
43
0
6
29
chi hạch toán trên hóa đơn bán ra có hàng hóa và chi phí lắp đặt vận chuyển thì đinh khoản như nào vvaayja j

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chào cả nhà.
Cho em hỏi chút là trên hóa đơn bán ra có hàng hóa và chi phí lắp đặt thì hạch toán như thế nào ạ?

Bạn HT bình thường. Tập hợp chi phí 621, 622, 627 ... 154 khi hoàn thành sang 632 ...

H

hien.hhd

Guest
21/7/15
24
0
1
Bạn HT bình thường. Tập hợp chi phí 621, 622, 627 ... 154 khi hoàn thành sang 632 ...
Cho em hỏi Trong hợp đồng có chi phí lắp đặt vậy cách viết hóa đơn như thế nào ạ?
Ví dụ: Em bán 6 thiết bị lắp cho 6 cửa khác nhau. Mỗi cửa giá 1tr. Vậy trên hóa đơn mình ghi số lượng: 6, đơn giá 1tr và thành tiền là 6tr hay chỉ ghi mỗi cột thành tiền thôi ạ?

Cái vụ này em cứ bị hoang mang.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cho em hỏi Trong hợp đồng có chi phí lắp đặt vậy cách viết hóa đơn như thế nào ạ?
Ví dụ: Em bán 6 thiết bị lắp cho 6 cửa khác nhau. Mỗi cửa giá 1tr. Vậy trên hóa đơn mình ghi số lượng: 6, đơn giá 1tr và thành tiền là 6tr hay chỉ ghi mỗi cột thành tiền thôi ạ?
Cái vụ này em cứ bị hoang mang.
Bạn không nói rõ là: ( ..bán 6 thiết bị lắp cho 6 cửa khác nhau..) 6 cửa hàng này cùng 1 đối tượng hay thế nào ? Mỗi đơn hàng ( Hợp đồng ) là 1 đối tượng tập hợp chi phí tính GT và DT. Khi hoàn thành thì xuất HĐ cho từng đối tượng Hợp đồng, Nội dung và GT căn cứ vào BB nghiệm thu hoàn thành bàn giao trong đó có GT thiết bị, nhân công lắp đặt .... Bạn chỉ viết tổng giá bán và thuế thôi.

H

hien.hhd

Guest
21/7/15
24
0
1
Bạn không nói rõ là: ( ..bán 6 thiết bị lắp cho 6 cửa khác nhau..) 6 cửa hàng này cùng 1 đối tượng hay thế nào ? Mỗi đơn hàng ( Hợp đồng ) là 1 đối tượng tập hợp chi phí tính GT và DT. Khi hoàn thành thì xuất HĐ cho từng đối tượng Hợp đồng, Nội dung và GT căn cứ vào BB nghiệm thu hoàn thành bàn giao trong đó có GT thiết bị, nhân công lắp đặt .... Bạn chỉ viết tổng giá bán và thuế thôi.
6 thiết bị lắp cho 6 cửa ra vào cùng 1 tòa nhà ạ. Ở đây theo em hiểu là mình chỉ ghi trên HĐ là cung cấp thiết bị nhân công lắp đặt theo HĐ số......sau đó xuất tổng giá trị tiền và tiền thuế thôi pk ạ?

H

hien.hhd

Guest
21/7/15
24
0
1
Nêu có công ty xuất được hóa đơn ghi " chi phí lắp đặt" thì mình có lấy làm đầu vào được không ạ? Vì công ty e chi phí lắp đặt hơi nhiều ạ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Nêu có công ty xuất được hóa đơn ghi " chi phí lắp đặt" thì mình có lấy làm đầu vào được không ạ? Vì công ty e chi phí lắp đặt hơi nhiều ạ.

Chi phí lắp đặt thường có: Chi phí vận chuyển, nhân công ( LĐ trực tiếp, gián tiếp ) Công cụ dụng cụ, điện, nước ... không biết bạn muốn: (..lấy làm đầu vào..) cái gì ?

H

hien.hhd

Guest
21/7/15
24
0
1
Cty em là thương mại. Bên em bán hàng và lắp đặt luôn. Em lấy hàng và thuê luôn bên bán lắp đặt tại Công trình bên em ký hợp đồng. Kiểu Cty em là trung gian ý ạ. Giờ bên đó xuất hóa đơn cho em có mục Chi phí lắp đặt. Thì em cũng lấy đó làm căn cứ xuất sang cho bên B pk ạ?

N

Ngoc han 87

Sơ cấp
16/11/18
1
0
1
37
Cho mình hỏi : công ty mình hoạt động bên lĩnh vực lắp đặt hệ thống camera, không có hóa đơn đầu vào phần Nhân công lắp đặt, giờ khách muốn xuất hóa đơn cho khách hàng phần Nhân công lắp đặt thì phải ghi nội dung, đơn vị tính như thế nào, và cần các giấy tờ gì để hợp pháp hóa đơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA