Mỗi tuần một chuyên đề

Chữ ký trên phiếu thu chi

• Thread starter dola_vn2002
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Cty tớ có 2 hệ thống sổ nội bộ và sổ đối ngoại. Tất cả các phiếu thu chi nội bộ đều có chứ ký của các bên đầy đủ. Nhưng tớ phải làm lại hệ thống phiếu thu chi cho việc đối ngoại. Vì thế trên phiếu thu và chi luôn luôn thiếu chữ ký của người nhận và người nộp tiền.
Mà chẳng lẽ cứ để cho nhân viên trong công ty ký vào đó, ko biết có ổn ko nhỉ?. Mong mọi người cho mình ý kiến với.:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Về mặt nguyên tắc không chấp nhận có 2 hệ thống sổ sách,nhưng ở cty TNHH đa phần là duy trì 2 hệ thống nhưng cái hệ thống nội bộ của cty bạn thì đâu có giá trị trước pháp luật nên ko cần các chữ ký.Còn hệ thống sổ sách đối ngoại thì bắt buộc phải có,còn làm sao để có thì mình nghĩ rất đơn giản thôi mà..

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Tớ hiểu điều đó dangkhoaquan ạ. Làm sao để có ???? mà mình nghĩ mãi ko ra !!! Chi giùm mình với

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
To: dola vn2002
sao bạn không hạch toán qua TK 141 cho các khoản thanh toán, và những khoản nào không đưa qua 141 được thì các phiếu thu chi đó mình dùng chữ " ký thay" hoặc nhờ ai đó ký vào đó là ok - theo mình là như vậy nhưng cũng không biết có ổn không nữa.
To: dangkhoaquan
Bạn nói là hệ thống sổ nội bộ không cần chữ ký hả? theo mình ngược lại nó rất cần đó bạn: VD hôm nay chi cho anh bạn bên phòng XNK 3 triệu đồng đi làm thủ tục giấy tờ (phần thủ tục này không có hđ đâu nha). 2 Tháng sau anh ta quay lại đòi số tiền đi làm thủ tục trên và nói là chưa nhận tiền thì bạn cãi làm sao?? và rất nhiều chuyện phiền phức nữa và bạn cũng biết mà ok? Vì vậy theo mình cứ ký tá đầy đủ cho chắc ăn, kể cả xếp (nếu có thể).

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
không phải là tớ nói không cần chữ ký nhưng ý tớ nói là có chữ ký thì cũng không có giá trị trước pháp luật,lúc nãy tớ cũng định nói với đola là bạn có thể nhờ ai đó ký giùm hoặc tự bạn ký cũng được,nhờ chồng con họ hàng..... nhưn(nhưng sợ bị xóa bài nên ko dám thấy tôđứcthành post mà ko bị xóa nên bây giờ tớ mới post)

B

bokinhvan269

Guest
11/11/05
13
0
0
42
quang ninh
Minh nghi la co dong dau cua cong ty chu. Vi so sach lien quan den thue co gia tri phap ly thi phai co chu ky va dau day du ban a.
A cho minh hoi mot chut, vi khi di thu tien cua khach hang phai xin chu ky dung ko? Nhung cong ty minh lai ko the ma xuat hoa don do cho ho va ho viet phieu chi cho minh the co duoc ko nhi? Cac bac Thue co phat ko nhi?

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
bokinhvan269 nói:
Minh nghi la co dong dau cua cong ty chu. Vi so sach lien quan den thue co gia tri phap ly thi phai co chu ky va dau day du ban a.
A cho minh hoi mot chut, vi khi di thu tien cua khach hang phai xin chu ky dung ko? Nhung cong ty minh lai ko the ma xuat hoa don do cho ho va ho viet phieu chi cho minh the co duoc ko nhi? Cac bac Thue co phat ko nhi?
Được chứ bạn, bên họ thanh toán tiền cho bên bạn thì họ phải xuất phiếu chi là đương nhiên rồi, bên bạn là bên nhận tiền thì cũng viết phiếu thu là OK thôi mà.

To dola vn2002: Sổ sách kế toán khi in ra phải có đầy đủ chữ ký của người lập, KTT, thủ trưởng đơn vị và cả đóng dấu giữa 2 trang sổ nữa bạn ạh.

To bokinhvan269: Lần sau bạn nhớ viết bài có dấu nhé ko bài của bạn sẽ bị xóa đấy.
Thân!:friend:

V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
thế nếu em đi mua hàng và em nhận tiền cty đi mua thi em htoan là:
nợ tk 141
có tk111
Khi em mua hàng về
nợ tk 156
nợ tk 133
có tk 141 a
nhưng hiện gio em toàn viết phiếu chi:
nợ tk 156
nợ tk 133
có tk 111 (em có kem theo giấy đề nghị thanh toán, vì em là người đi mua, dung tiền cua em , và em ve đòi tiền cty, em kí nhân phiếu chi đc kko a)
anh chi cho em biet viet thế nào là đúng ạ
em rất rất cám ơn

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA