Mỗi tuần một chuyên đề

Vay mượn hàng hóa có phải xuất hóa đơn không?

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
C

cherryglass

Sơ cấp
12/2/14
14
1
0
Thái Bình
Ðề: Vay mượn hàng hóa có phải xuất hóa đơn không?

Nhưng lấy bằng cách nào ạ. làm hợp đồng trả chậm có dc ko a Vo Danh Khach
e mới vào cty thui. giờ giám đốc cứ bảo e phải tìm cách giải quyết hay nói cách khác là khoán trắng cho e luôn ấy. e biết làm thế nào bây giờ
giúp e với ạ!!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Nhưng lấy bằng cách nào ạ. làm hợp đồng trả chậm có dc ko a Vo Danh Khach
e mới vào cty thui. giờ giám đốc cứ bảo e phải tìm cách giải quyết hay nói cách khác là khoán trắng cho e luôn ấy. e biết làm thế nào bây giờ
giúp e với ạ!!!!
Cái này thì bạn phải bàn bạc với bên xuất hóa đơn, tức là bên bạn mua hàng xem họ có thể làm theo cách nào
Cũng có thể ký hợp đồng mua bán vật liệu với họ với điều khoản là lúc nào thanh lý thì xuất hóa đơn, kèm theo các phiếu, xuất nhập kho, giao nhận hàng hóa, biên bản xác nhận công nợ.... ( Cách này ko đúng lắm, chỉ là chữa cháy tạm thời thôi)

Thực ra thì căn bản là các bác Thuế có muốn soi ko thôi, và giá trị của hóa đơn có lớn ko
Có 1 cách khác nữa...
Nhưng hướng dẫn cách làm sai thế này là vi phạm nội quy đấy:005:

C

cherryglass

Sơ cấp
12/2/14
14
1
0
Thái Bình

Thui a bảo e với hj. e tới bước đường cùng rùi a ơi hj
hay a chi cách cho e qua gmail dc ko ạ hj

P

pid_luvljz

Guest
8/12/14
1
0
1
30
Chào mấy a chị! Em cũng đang gặp trường hợp vay mượn hàng hóa. Mong a chị tư vấn giúp em với.
Cty e xuất cho Cty A mượn HH nhưng ko có xuất HĐ GTGT, Cty A lúc trả lại HH cho e thì có xuất HĐ bán hàng cho cty e (Cty A nộp thuế GTGT pp trực tiếp).
Vậy, nếu e làm Hđ GTGT xuất HH cho cty A mượn thì số tiền thuế GTGT của HH đó e ko đc trả lại. vì HĐ của cty A là HĐ bán hàng.
Vậy, e cho cty A mượn HH cty e ko lời đồng nào hết mà còn lỗ tiền thuế nữa hả mấy a chị :(

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Chào mấy a chị! Em cũng đang gặp trường hợp vay mượn hàng hóa. Mong a chị tư vấn giúp em với.
Cty e xuất cho Cty A mượn HH nhưng ko có xuất HĐ GTGT, Cty A lúc trả lại HH cho e thì có xuất HĐ bán hàng cho cty e (Cty A nộp thuế GTGT pp trực tiếp).
Vậy, nếu e làm Hđ GTGT xuất HH cho cty A mượn thì số tiền thuế GTGT của HH đó e ko đc trả lại. vì HĐ của cty A là HĐ bán hàng.
Vậy, e cho cty A mượn HH cty e ko lời đồng nào hết mà còn lỗ tiền thuế nữa hả mấy a chị :(
Khoản 2, điều 3 TT119:
"Trường hợp xuất máy móc, thiết bị, vật tư, hàng hóa dưới hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả, nếu có hợp đồng và các chứng từ liên quan đến giao dịch phù hợp, cơ sở kinh doanh không phải lập hóa đơn, tính, nộp thuế GTGT."

S

son_kts

Guest
10/4/15
9
0
1
54
Khoản 2, điều 3 TT119:
"Trường hợp xuất máy móc, thiết bị, vật tư, hàng hóa dưới hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả, nếu có hợp đồng và các chứng từ liên quan đến giao dịch phù hợp, cơ sở kinh doanh không phải lập hóa đơn, tính, nộp thuế GTGT."
bạn làm rõ giúp :"các chứng từ liên quan đến giao dịch phù hợp,"
phù hợp là thế nào ạ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
bạn làm rõ giúp :"các chứng từ liên quan đến giao dịch phù hợp,"
phù hợp là thế nào ạ?

Theo mình:
( .. các chứng từ liên quan đến giao dịch phù hợp ..) là ngoài việc có hợp đồng vay mượn còn có phiếu xuất, ( bên cho vay ) phiếu nhập ( bên vay ) hay phiếu giao nhận hàng hóa giữa 2 bên.

S

son_kts

Guest
10/4/15
9
0
1
54
Theo mình:
( .. các chứng từ liên quan đến giao dịch phù hợp ..) là ngoài việc có hợp đồng vay mượn còn có phiếu xuất, ( bên cho vay ) phiếu nhập ( bên vay ) hay phiếu giao nhận hàng hóa giữa 2 bên.
Mình hỏi chổ khác thì họ lại nói phải có phiếu xuất kho kiêm VCNB, lệnh điều động, haiza.... chữ này coi vậy không đơn giản
Chưa nói là mình cho KH mượn xong rồi khi lấy hàng mượn về mình cần những chứng từ gì

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mình hỏi chổ khác thì họ lại nói phải có phiếu xuất kho kiêm VCNB, lệnh điều động, haiza.... chữ này coi vậy không đơn giản
Chưa nói là mình cho KH mượn xong rồi khi lấy hàng mượn về mình cần những chứng từ gì
Theo mình, các chứng từ liên quan sẽ gồm :
1. Thoả thuận cho mượn bằng văn bản (có thể gọi là hợp đồng), trên đó thoả thuận rõ các điều kiện cho mượn (VD : Thời gian cho mượn, chi phí vận chuyển ai chịu, mục đích sử dụng,....).
2. Khi xuất kho cho mượn hoặc nhận về thì cả hai bên đều phải lập Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ / Phiếu nhập kho tương ứng.
3. Biên bản giao nhận hàng hoá (2 lần, lần cho mượn và lần nhận về)
4. Các chứng từ chi tiết khác tuỳ theo yêu cầu / thủ tục quản trị riêng của mỗi DN.

=> Cái quan trọng ở đây là xác thực việc cho mượn hàng hoá. Mượn thì sẽ phải có trả. Nếu không, sẽ được coi như bán và bị truy thu thuế GTGT, thuế TNDN, thuế phát sinh liên quan,...

• Like
Reactions: son_kts
N

ngothily91

Trung cấp
11/4/15
109
13
18
danguitarviet.blogspot.com
cho mình hỏi nhờ nhé là công ty mình mua hàng về nhưng xuất đi bảo hành cho khách và k thu tiền
vậy mình phải định khoản thế nào và có phải in chứng từ gì kèm theo k?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
cho mình hỏi nhờ nhé là công ty mình mua hàng về nhưng xuất đi bảo hành cho khách và k thu tiền
Mặc dù là không thu tiền nhưng hàng hoá xuất bảo hành không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT
http://thuvienphapluat.vn/archive/C...u-san-pham-hang-hoa-Ho-Chi-Minh-vb211072.aspx
http://www.webketoan.vn/ke-toan-chi-phi-bao-hanh-san-pham-hang-hoa.html

Em tham khảo hai đường link này nhé.

N

ngothily91

Trung cấp
11/4/15
109
13
18
e mới đọc sơ qua mà đã thấy đau đầu quá
chắc e phải hỏi lại chị kế toán cũ về vấn đề này đã từng xử lý thế nào thì tiện hơn
e cảm ơn c nhé :)

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
e mới đọc sơ qua mà đã thấy đau đầu quá
chắc e phải hỏi lại chị kế toán cũ về vấn đề này đã từng xử lý thế nào thì tiện hơn
e cảm ơn c nhé :)
Rõ ràng lắm mà em. Không hiểu cụ thể gì nào?
Chị gút lại hai vấn đề :
1. Nếu là hàng hoá bảo hành thì khi khách hàng trả hàng bị hư, phải xuất hoá đơn trả hàng - tức người mua phải hoàn trả lại thuế GTGT đã được khấu trừ khi mua / người bán nhận hoá đơn trả hàng này sẽ được khấu trừ số thuế GTGT đó. Nhưng nếu là khách hàng cá nhân / tổ chức không kinh doanh, không có hoá đơn thì chỉ cần biên bản trả hàng.

Sau đó, DN bán hàng xuất hàng hoá bảo hành thay thế thì xuất hoá đơn GTGT đi kèm hàng => Có nghĩa là phải nộp thuế GTGT cho hàng bảo hành.

Cách hạch toán : Tham khảo hạch toán hàng bán bị trả lại.

2. Nếu là bảo hành thay thế linh kiện thì không cần lập hoá đơn GTGT - không phải nộp thuế GTGT. Chỉ cần sử dụng phiếu xuất kho linh kiện, phụ tùng kèm theo hợp đồng mua bán (nếu có), phiếu bảo hành và biên bản giao nhận sản phẩm bảo hành có ký nhận của hai bên mua và bán để làm chứng từ hạch toán chi phí, trên phiếu bảo hành phải có đủ các chỉ tiêu cơ bản: tên, địa chỉ người nhận bảo hàng, bảo hành cho hàng hóa tại hóa đơn số ký hiệu, ngày xuất hóa đơn.

N

ngothily91

Trung cấp
11/4/15
109
13
18
công ty e là thuộc vấn đề 2 đó c.
nhưng mà vấn đề ở chỗ là khi bảo hành cho khách xong rồi thì e mới nhận được chứng từ mua hàng và nhân viên kỹ thuật bảo rằng đã đem đi bảo hành 1 chiếc rồi.
chẳng có PXK, cũng chẳng có hợp đồng gì hết ấy vì sổ sách năm cũ e vẫn k nhận được và cũng k biết là đem đi bảo hành cho KH nào.
e vào làm công ty được 2 tháng nhưng e vẫn chưa có sổ sách của năm 2014 để mà nghiên cứu nữa.
e vẫn nhập vào PM số lượng như trong hóa đơn mua nhưng vẫn chưa biết hạch toán thế nào cho phù hợp để khớp với SL trong kho của công ty

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
công ty e là thuộc vấn đề 2 đó c.
nhưng mà vấn đề ở chỗ là khi bảo hành cho khách xong rồi thì e mới nhận được chứng từ mua hàng và nhân viên kỹ thuật bảo rằng đã đem đi bảo hành 1 chiếc rồi.
chẳng có PXK, cũng chẳng có hợp đồng gì hết ấy vì sổ sách năm cũ e vẫn k nhận được và cũng k biết là đem đi bảo hành cho KH nào.
e vào làm công ty được 2 tháng nhưng e vẫn chưa có sổ sách của năm 2014 để mà nghiên cứu nữa.
e vẫn nhập vào PM số lượng như trong hóa đơn mua nhưng vẫn chưa biết hạch toán thế nào cho phù hợp để khớp với SL trong kho của công ty
Hạch toán là hạch toán. Cứ hạch toán theo đúng bản chất nghiệp vụ kinh tế phát sinh. Nếu đã xác định thuộc trường hợp 2 thì không phải lập HĐ GTGT thì không lo bị phạt vi phạm luật thuế GTGT.

Thiếu chứng từ thì giờ lập thêm theo đúng quy định là được mà.

N

ngothily91

Trung cấp
11/4/15
109
13
18
Hạch toán là hạch toán. Cứ hạch toán theo đúng bản chất nghiệp vụ kinh tế phát sinh. Nếu đã xác định thuộc trường hợp 2 thì không phải lập HĐ GTGT thì không lo bị phạt vi phạm luật thuế GTGT.

vậy thì e cứ hạch toán trước, còn chứng từ e sẽ bổ sung sau
e cảm ơn c nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA