Mỗi tuần một chuyên đề

Đơn giá ghi trên hóa đơn

• Thread starter Kimminhanh
  • Ngày gửi
K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Mình đang gặp rắc rối cho việc viết hóa đơn GTGT, tìm mãi ko thấy văn bản nào hướng dẫn:
Tình hình là hàng hóa bán trong tháng trước, xuất hóa đơn tháng sau, và theo luật mới thì áp dụng đơn giá mới ừ tháng sau thì đơn giá sẽ tính theo đơn giá của tháng nào.
Vd: giá xăng tháng 9 là 20.000 đồng/l, số lượng lấy từ 01/09 - 30/9 là 100l. Tới 01/10 NN áp dụng đơn giá mới là 21.000đ/l; Xuất HĐ của tháng 10; vậy đơn giá áp dụng là ?
Các bạn cho ý kiến giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Bạn xuất hóa đơn theo giá của BTC ban hành, mỗi lần tăng/giảm giá xăng BTC đều ban hành thông tư để áp dụng.

K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Ðề: Re: Đơn giá ghi trên hóa đơn

tức là ở đây áp dụng giá tháng 10 hay vẫn giữ nguyên đơn giá tháng 9?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Mình đang gặp rắc rối cho việc viết hóa đơn GTGT, tìm mãi ko thấy văn bản nào hướng dẫn:
Tình hình là hàng hóa bán trong tháng trước, xuất hóa đơn tháng sau, và theo luật mới thì áp dụng đơn giá mới ừ tháng sau thì đơn giá sẽ tính theo đơn giá của tháng nào.
Vd: giá xăng tháng 9 là 20.000 đồng/l, số lượng lấy từ 01/09 - 30/9 là 100l. Tới 01/10 NN áp dụng đơn giá mới là 21.000đ/l; Xuất HĐ của tháng 10; vậy đơn giá áp dụng là ?
Các bạn cho ý kiến giúp mình nhé.
1. Việc xuất hóa đơn như trên là sai qui định.
2. Theo ví dụ bán xăng như trên lại càng sai
==> (1) và (2): vi phạm về việc sử dụng hóa đơn bán hàng (Điều 14_TT153).
Trường hợp bán xăng dầu tại các cửa hàng bán lẻ cho người mua thường xuyên là tổ chức, cá nhân kinh doanh; cung cấp dịch vụ ngân hàng, chứng khoán, ngày lập hoá đơn thực hiện định kỳ theo hợp đồng giữa hai bên kèm bảng kê hoặc chứng từ khác có xác nhận của hai bên, nhưng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán hàng hoá hoặc cung cấp dịch vụ.

Chữa cháy: Trong trường hợp trên nên viết hóa đơn theo giá tháng 9 (20.000) và trên hóa đơn ghi rõ " hàng đã giao trong tháng 9".
Bạn xuất hóa đơn theo giá của BTC ban hành, mỗi lần tăng/giảm giá xăng BTC đều ban hành thông tư để áp dụng.

Nói như bạn là phải lấy giá 21.000 (theo vd) của tháng 10 để tính cho lượng xăng đã bán trong tháng 9, như vậy có đúng không ???

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Re: Ðề: Re: Đơn giá ghi trên hóa đơn

Tháng nào xuất hóa đơn tháng đó

K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM

1. Việc xuất hóa đơn như trên là sai qui định.
2. Theo ví dụ bán xăng như trên lại càng sai
==> (1) và (2): vi phạm về việc sử dụng hóa đơn bán hàng (Điều 14_TT153).

Trong trường hợp trên nên viết hóa đơn theo giá tháng 9 (20.000) và trên hóa đơn ghi rõ " hàng đã giao trong tháng 9".

Nói như bạn là phải lấy giá 21.000 (theo vd) của tháng 10 để tính cho lượng xăng đã bán trong tháng 9, như vậy có đúng không ???
Uhm, ví dụ là xăng là sai rồi :006: Vậy mình ví dụ lại là điện đi :049:

NONG DAN

NONG DAN

Uhm, ví dụ là xăng là sai rồi :006: Vậy mình ví dụ lại là điện đi :049:

Không biết gì về điện thì đừng có mà giỡn :004:

Bạn không thấy trước khi áp dụng giá điện mới thì bên "nhà đèn" đều đi chốt chỉ số công-tơ-mét à, muốn ví dụ thì phải loại trừ các trường hợp ở Điều 14_TT153 !

K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM

Ko, bên mình làm thủy điện, bán điện cho EVN, háng tháng chốt sản lượng vào thời điểm cuối tháng và sang tháng sau mới làm thủ tục xuất HĐ. Nên VD là điện là ok rồi, cái mình thắc mắc là ko biết áp giá cho đơn giá nào thôi.

NONG DAN

NONG DAN

Ko, bên mình làm thủy điện, bán điện cho EVN, háng tháng chốt sản lượng vào thời điểm cuối tháng và sang tháng sau mới làm thủ tục xuất HĐ. Nên VD là điện là ok rồi, cái mình thắc mắc là ko biết áp giá cho đơn giá nào thôi.

Hi, phải nói khích mới chịu nói thật, vậy là bạn quá rành về điện rồi ... như vậy trong tháng 10 bạn xuất hóa đơn theo giá của tháng 9 (lưu ý việc xuất hóa đơn không trể quá 7 ngày kể từ ngày chốt sản lượng).

K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM

Hix, phòng mình cãi nhau quá về cái này, ko biết có cái TT nào hướng dẫn cụ thể ko nhỉ, người thì giá trước khi điều chỉnh, ngừoi thì giá điều chỉnh. Loạn hết lên

NONG DAN

NONG DAN

Hix, phòng mình cãi nhau quá về cái này, ko biết có cái TT nào hướng dẫn cụ thể ko nhỉ, người thì giá trước khi điều chỉnh, ngừoi thì giá điều chỉnh. Loạn hết lên

Rất đơn giản, mọi người hảy đặt mình vào vai trò "người mua điện": theo thông báo giá điện tăng ... được áp dụng từ 0 giờ ngày 01/10/2012, ngày 08/10 Cty điện lực ra hóa đơn thu tiền điện của kỳ tháng 9 (từ ngày 01 đến ngày 30) ... nếu họ lấy giá của tháng 10 để tính thì bạn có chịu không ?

K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Ðề: Đơn giá ghi trên hóa đơn

Hi, mình cũng nghĩ và tranh luận thế. Nhg cũng có ý kiến cho rằng Doanh thu tại thời điểm nào thì áp dụng đơn giá đó, nên tranh luận mà ko có văn bản, thông tư hướng dẫn thì cũng hơi bị mệt.

NONG DAN

NONG DAN

Ðề: Đơn giá ghi trên hóa đơn

Hi, mình cũng nghĩ và tranh luận thế. Nhg cũng có ý kiến cho rằng Doanh thu tại thời điểm nào thì áp dụng đơn giá đó, nên tranh luận mà ko có văn bản, thông tư hướng dẫn thì cũng hơi bị mệt.

Điện là hàng hóa đặc thù_sử dụng trước trả tiền sau ... nếu theo ý kiến trên (hóa đơn xuất tháng 10 cho lượng điện dùng trong tháng 9 tính theo giá tháng 10) => loạn là phải, nếu EVN chấp nhận mua điện theo kiểu như vậy => EVN kinh doanh thua lỗ (bán luôn cả mạng điện thoại) là phải thôi !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA